---- อายุเท่าไหร่ ถึงจะปั๊มปั๊มได้อ่ะครับบ ---

ห้องนี้ได้รวบรวมถาม-ตอบ ปัญหาสุขภาพไว้ เพื่อนๆ สามารถ ถามคำถามเกี่ยวกับการเลี้ยงดูและสุขภาพของน้องหมาได้ค่ะ โดยจะมีเพื่อนๆ และผู้รู้ คอยไขข้อข้องใจและช่วยแก้ปัญหาให้เพื่อนๆ นะคะ
กฎการใช้บอร์ด
ห้ามตั้งกระทู้หรือโพสต์รูปที่มีเนื้อหาดังต่อไปนี้ - หากฝ่าฝืน โดนแบนทันที
1. กระทู้ที่คนทั่วไปสามารถใช้วิจารณญาณเห็นว่าไม่เหมาะสมได้อย่างชัดเจน เช่น มีเนื้อหาพาดพิงในทางที่ไม่ควรหรือล่อแหลมกับ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ ศีลธรรมและการเมือง
2. กระทู้ที่มีเจตนาเพื่อซื้อหรือขายสุนัขและลูกสุนัข
3. กระทู้เกี่ยวกับหมาหาบ้านหรือหมาโดนทิ้งที่เอามาจากเว็บไซต์หรือเว็บบอร์ดอื่น
4. กระทู้ขอลูกหมาฟรี
5. กระทู้หาคู่ให้ทั้งหมาและคน หรือหาพ่อพันธุ์หรือแม่พันธุ์เพื่อผสม
6. กระทู้ที่มีเนื้อหาทำให้เกิดความแตกแยก ถกเถียงอย่างรุนแรง ด่าทอกัน
7. หากมีการตั้งกระทู้ที่ไม่ถูกห้องหรือหมวด ทาง Admin และ Mod จะทำการย้ายกระทู้นั้นๆ โดยไม่มีการแจ้งให้ทราบ หากหากระทู้ของคุณไม่เจอ ให้ลองไปหาในห้องอื่นๆ ที่ถูกต้องแทน
8. สามารถใส่รูปตรงลายเซ็นได้ไม่เกิน 2 รูป และต้องอยู่ในบรรทัดเดียวกัน หากใครใส่เกิน ทาง Admin จะทำการลบภาพที่เกินออกเองโดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้า
9. ห้ามโพสต์รูปด้วย [img] ขนาดกว้างเกิน 600 px หรือสูงเกิน 1000 px หากแอดมินพบเจอรูปที่มีขนาดเกินจากนี้ จะทำการลบออกทันที

---- อายุเท่าไหร่ ถึงจะปั๊มปั๊มได้อ่ะครับบ ---

โพสต์โดย izone เมื่อ 30 ก.ย. 2009, 16:23

ตอนนี้เจ้ามูมู่ 5 เดือนเอง(ตัวเมีย) ปกติจะให้เค้าปั้มปั๊มกันอายุเท่าไหร่ครับ

ตอนนี้มีชายคู่มั่นเรียบร้อยแล้ว อายุไร่เรี่ยกันเลย รอดูว่าชายคู่มั่นเป็นไงมั่งเมื่อถึงเวลา

หรือไม่ก็ถ้าจะให้เลือก ควรเลือกชายใด ที่มีลักษณะอย่างไรครับบบ :D :D

(.........ยังไม่ทันสาวเลย อยากได้ลูกซะล่ะ ...อิอิ :mrgreen: :mrgreen: )
L-O-V-E - G-O-L-D-E-N
ภาพประจำตัวสมาชิก
izone
โกลเด้นเด็กวัยกำลังซน

ชื่อน้องหมา: มูมู่

Re: ---- อายุเท่าไหร่ ถึงจะปั๊มปั๊มได้อ่ะครับบ ---

โพสต์โดย Benjamin เมื่อ 30 ก.ย. 2009, 16:37

ก่อนจะตอบคำถาม ลองตอบก่อนว่า

1. จะเอาลูกไปทำไม เลี้ยงเอง หรือขาย

2. แน่ใจหรือยังว่าชอบหมาพันธุ์นี้

ส่วนคำตอบเรื่องการผสม อยู่ในหน้ารวมกระทู้ครับ

viewtopic.php?f=8&t=96

คิดให้ดีก่อนครับ
เลี้ยงหมาด้วยความรัก และ ความรู้
Benjamin
โกลเด้นโตเต็มที่กำลังคึก

ชื่อน้องหมา: ข้าวหอม

Re: ---- อายุเท่าไหร่ ถึงจะปั๊มปั๊มได้อ่ะครับบ ---

โพสต์โดย BokPam เมื่อ 30 ก.ย. 2009, 17:07

1. ถ้าอยากได้ลูกหมาเพิ่มอีกตัว - หาซื้อมาเพิ่มง่ายกว่า ไม่ต้องยุ่งยากจัดการกับตัวที่เหลือ

2. ถ้าอยากได้ทายาทของลูกเรา - แล้วถ้าจะเก็บไว้ตัวเดียว ตัวที่เหลือชะตากรรมจะเป็นยังไง? ถ้ามันได้ไปอยู๋กับครอบครัวที่ไม่ดีล่ะ? มันยุติธรรมกับลูกของมันทุกตัวรึเปล่า? ทำไมบางตัวได้อยู่กับเราที่เลียงดี๊ดี แต่ตัวอื่นๆ อาจได้ไปอยู่บ้านที่ไม่สนใจจนกลายเป็นหมาข้างถนนก็ได้ แบบนี้คุณรับได้จริงน่ะเหรอ?

3. ถ้าอยากขาย - อันนี้เป็นสิทธิ์ของคุณ ถ้าจะจะทำเพื่อการค้าก็ทำไป เพราะพ่อค้าไม่จำเป็นต้องสนใจชีวิตหมาอยู่แล้ว แต่บอกไว้ก่อนว่าห้ามขายในมายเลิฟแน่นอน เพราะงั้นอย่าหวังว่าจะมาขายให้คนรักหมา จงไปรับผิดชอบชะตากรรมของหมาที่จะเกิดมากันเอาเอง ถ้าขายให้คนไม่ดีไปก็ช่วยรับกรรมของหมามันไว้กับตัวด้วย

4. ถ้าออกมาแล้วจะเลี้ยงเองหมดแน่ๆ แบบนี้ผสมไปเลยค่ะ ตามสบาย

ลองคิดทบทวนให้ดี ลูกหมามันไม่ได้ออกมาแค่ 1-2 ตัว บางทีมันออกมาเป็นสิบตัว คุณพร้อมจริงๆ รึเปล่า เลี้ยงหมามาแค่ 4-5 เดือนเอง ความรู้ในการเลี้ยงหมาก็ยังไม่มี(ไม่งั้นคงไม่มาถามว่าผสมได้ตอนอายุเท่าไหร่) นี่คิดจะผสมมันซะละ ลองไปศึกษาในกระทู้ปักหมุดข้างบนให้หมดก่อนแล้วค่อยมาว่ากันดีกว่า

ไม่ได้ห้ามหรอกนะ เพราะรู้ว่าใครๆ ก็อยากได้ลูกหมากันทั้งนั้น แต่ก่อนจะทำ กรุณาศึกษาทุกเรื่องให้เรียบร้อยก่อน แล้วค่อยตัดสินใจ

รีบศึกษาซะตอนนี้ เผลอๆ อาจเปลี่ยนความคิดไปทำหมันหมาแทนก็ได้ ถ้าคุณรักหมาของคุณจริงๆ อ่ะนะ
BokPam
แอดมินสุดโหด

ชื่อน้องหมา: แม็กเน็ต & โดเน่

โพสต์โดย izone เมื่อ 30 ก.ย. 2009, 17:19

อ่ะจืยย :(

ได้คำตอบซะผมผิดเลยง่ะ....

ความจริงแล้วอยากได้ตัวผู้ซักตัว มาเป็นเพื่อนเล่นกับแม่มัน (เจ้ามูมู่ ก็มีคนให้มา ไม่ได้ซื้อ )

ถ้าได้ลูกก็ให้คนที่รักอยู่แล้ว เพราะตอนนี้มีคนจองเยอะ
(คนที่จองรู้จักกันทั้งหมด เค้าชอบหมาอยู่แล้ว แล้วเค้าก็มีฐานะ สามารถแล้งได้แน่นอน เค้าอยากได้มาเป็นเพื่อน)

ผมไม่ให้กับคนที่ไม่รู้จักหรอกครับ กลัวเหมือนกัน ...ดูแลไม่ดี

แล้วก็ให้ฟรี ไม่ได้ขายด้วย ... :)
izone

โพสต์โดย NaNo เมื่อ 30 ก.ย. 2009, 17:27

เรื่องทั่วไปก็ตามด้านบน

แต่ มั่นใจหรือป่าวว่าของเราเหมาะกับการเป็นแม่พันธุ์ที่ดี แล้วชายคู่หมั้นละสมบูรณ์แน่เหรอ มีคุณสมบัติของพ่อพันธุ์ที่ดีหรือป่าว เจ้าของเลี้ยงดีจริงหรือป่าว มีโรคทางพันธุกรรมมั๊ย ถ้าพร้อมทุกอย่างจะผสมไปก็ไม่เป็นไรหรอกค่ะ ทำไปเถอะ

แต่ปัจจุบันนี้เจ้าของที่ไร้จิตสำนึกมีมากมาย เห็นอยู่ทั่วไปบางคนหมาตัวผู้เป็นข้อสะโพก หรือ ทองแดง (มีไข่ไม่ครบ) ก็ยังจะเอาไปผสม ช่วยพัฒนาสายพันธุ์โกลเด้นในประเทศไทยถอยหลังเข้าคลอง แทนที่ผู้ที่บรีดลูกหมาออกมาจะช่วยกันพัฒนาให้สายพันธุ์ดีขึ้นก็ปล่าวซะงั้น โกลเด้นเป็นข้อสะโพก เป็นทองเเดงเกลื่อนเมือง

ถ้าคิดว่าตัวเองพร้อม คิดว่าตัวเองไหวในทุกๆเรื่อง ก็ผสมไปเถอะค่ะที่นี่ไม่มีใครห้ามหรอก แต่อยากให้คิดดีๆก่อนเท่านั้นละค่ะ

ให้ใครก็ตามอย่าเชื่อเพียงเพราะแค่รักหมา ชอบหมา อยากได้หมาเป็นเพื่อนเท่านั้นนะ ดูด้วยว่ามีความรับผิดชอบแค่ไหน ถ้าหมาไม่สบายหรือป่วยมากๆยอมพาไปหาหมอทันทีหรือไม่ ไม่ใช่ปล่อยเห็นหมาเป็นหมาเท่านั้น นี่โกลเด้นมันบอบบาง อย่างรอบตัวออมเห็นรักหมาอยากได้หมากันมากมายแต่ขาดความรับผิดชอบกันก็เยอะ

ระหว่างนี้ถ้าคิดจะให้ใครก็ให้ความรู้การเลี้ยงโกลเด้นไปด้วย เพราะนี่เพิ่ง 5 เดือนถ้าจะผสมจริงๆก็รอซักฮีทที่ 3 เป็นต้นไปก็จะประมาณ 2 ขวบกว่าๆได้ สาธยายข้อเสียของโกลเด้นให้เค้าย้ำไปเรื่อยๆ ว่าเค้าต้องเจอแบบนี้รับได้นะ ถ้าหมาเป็นข้อสะโพกหรือโรคอะไรที่ต้องรักษาหรือบำบัดตลอดชีวิตต้องทำนะ

เพราะหลายๆคนชอบโกลเด้นก็เพราะแค่เห็นคนอื่นเลี้ยงแล้วมันสวย มันน่ารัก แต่พอเอาเข้าจริงเลี้ยงเองทำไม่ได้อย่างที่เห็นก็มีเยอะไป
Richie Rich & Tammie รางวัลชนะเลิศอันดับ 2 สุนัขสุขภาพดี
NaNo

ชื่อน้องหมา: Richie Rich & Tammie

โพสต์โดย izone เมื่อ 30 ก.ย. 2009, 18:22

:D :D มานั่งยัน นอนยันครับ รักแน่นอน ครั้งหนึ่งเคยผื่นอะไรไม่รู้ขึ้นที่ท้อง สงสัยเอามากๆเลยพาไม่หาหมอเลย... ที่ไหนได้แพ้อะไรสักอย่าง... ทายาก็หาย ...เว้ออไปป่าวไม่รู้แหะๆ :lol:

ก่อนเลี้ยง ศึกษาอย่างแรง.... มาเจอก็เว็บนี้แหละ ให้ความรู้เยอะมากๆ

กว่าจะสมัครสมาชิกเข้าได้ ถามเกี่ยวกับเจ้าหมาเยอะจัง ตอบผิดก็มีครับ แต่ก็เข้าใจ 2 เดือน จึงตัดสินใจเลี้ยง

ตอนนี้ผูกพันครับ ... ไปไหนไม่ได้ ผมลุกไปไหน มันเดินตามต้อยๆๆ เหมือนจะทิ้งมัน... บอกมัน ไม่ได้ไปไหน...

มันก้ไปนอนปกติ.....ร๊ากกกก รัก .. เหมือนลูกแล้วล่ะครับ :P

ไม่ชอบอย่างเดียว มันชอบแทะมือ แทะที ทั้งหมือเข้าปากมันเลย... ปล่อยมาที น้ำลายเยิ้มๆๆๆ :o :o

ตอนนี้ให้มันแทะกระดูกหนัง...หลายอันล่ะ

รู้สึกว่าเพื่อนๆจะรักเจ้าหมาน้อยทุกคนนะครับ มาดูแลกันใหญ่เลย...อิอิ :D

ขอบคุณครับ ทุกๆคน.... ซาบซึ้งๆ :oops: :oops:
izone

โพสต์โดย หมั่นโถ เมื่อ 30 ก.ย. 2009, 20:18

ถ้าคิดดีก็อย่าไปกลัวง่ะ แต่ถ้าคิดไม่ดีสมัยนี้กรรมมันติดจรวดน่ะ หลายความคิดเห็นได้ประโยชน์ดีจ้าๆๆ
หมาน้อยหัวใจเทวดา ^--^ {http://brandnamecloset.net}
หมั่นโถ
โกลเด้นผู้ใหญ่เริ่มเรียบร้อย
โกลเด้นผู้ใหญ่เริ่มเรียบร้อย

ชื่อน้องหมา: หมั่นโถว

โพสต์โดย netkung เมื่อ 30 ก.ย. 2009, 22:04

เข้าใจทั้งสองฝ่ายนะครับ ยังไงก็ฟังพี่ๆเพื่อนไว้บ้าง และก็ถ้ามีคนที่รักหมาพันธุ์นี้จิงๆๆ ก็แนะนำให้บอกข้อเสีบแก่เขาเหมือนที่คุณออมบอก ถ้าเค้ารับได้และยืนยันที่จะเลี้ยงเพราะรักหมาพันธุ์นี้จริง ก็ให้เขาไปเถอะครับ เพราะคนกันเองนี้แหละเคลียกันง่ายเลี้ยงไม่ได้ ด่ากันได้ว่ากันได้
รูปภาพรูปภาพ
netkung

ชื่อน้องหมา: vosga

โพสต์โดย BokPam เมื่อ 30 ก.ย. 2009, 23:36

อย่างที่ออมบอกน่ะ ตัวคุณอาจจะรักและดูแลมันดี แต่คนที่คุณจะให้ลูกหมาไปนั้นเค้าจะมีปัญญาดูแลมันได้จริงเหรอ? โกลเด้นไม่ใช่ต้องมีเงินเท่านั้นนะคะ ต้องโง่ด้วย...

นั่นคือโง่พอจะรับใช้มัน ทำงานหาเงินให้มันใช้ พามันไปหาหมอ ให้กินอาหารดีๆ พาไปเที่ยว พาออกกำลังกาย ฯลฯ

บางคนเค้าดูเหมือนรักหมา ใครก็บอกได้ค่ะว่ารักหมา เห็นหมาน่ารัก ชอบเข้าไปลูบ แต่จริงๆ แล้วเคยเลี้ยงหมารึเปล่า หรือว่าเคยเลี้ยงแต่หมาไทย แค่ให้ข้าวให้น้ำมัน แบบนี้เลี้ยงโกลเด้นไม่ได้หรอกนะคะ เพราะมันเรื่องมากกว่าเยอะ

คุณเลี้ยงโกลเด้นอยู่แล้ว คุณย่อมรู้ดีที่สุด เพราะงั้นก็ไปสอนคนที่อยากจะได้ลูกหมาของคุณซะก่อนว่ามันต้องมีความรับผิดชอบในการเลี้ยงแค่ไหน ไม่ใช่เห็นว่าน่ารักแล้วอยากได้ๆๆ

ตัวคุณเองก็เช่นกันค่ะ ระหว่างนี้มีเวลาอีกเยอะก่อนจะตัดสินใจอีกทีว่าจะให้มีลูกหรือไม่ ก็ศึกษามันซะให้ครบทุกเรื่อง ความรู้มีอยู่แล้วในเว็บ แค่หาเลามาอ่านหน่อยเท่านั้น แล้วคุณจะแทบไม่ต้องมาถามอะไรอีกเลย ความรู้เรามีทุกเรื่องจริงๆ ลองไปนั่งอ่านดูค่ะ
BokPam

โพสต์โดย soulky เมื่อ 01 ต.ค. 2009, 01:39

ถ้าตัดสินใจแล้วก็รอไปก่อนอ้ะคะ นี่ยังเด็กมากๆๆๆ ยังอีกนานโข มีเวลาคิดอีกนานสุดๆ ช่วงนี้เวลาเค้าเป็นฮีทก็ดูแลดีดีค่ะอย่างหใตดเชื้อหรืออย่าให้เผลอไปท้องไม่พึงประสงค์ที่ไหน

หากถึงเวลาให้พาทั้งตัวแม่และตัวพ่อให้ตรวจสุขภาพอย่างละเอียดเพื่อดูว่ามีโรคที่สามารถติดต่อทางพันธุกรรมได้หรือไม่ด้วยนะคะ พอลูกออกมาคุณจะเอาตัวผู้ไว้ก็ให้ทำหมันเลยค่ะ ทั้งตัวเมียตัวผู้ เพราะ หากเกิดพลาดผสมกันในสายเลือดใกล้ชิดนั้นย่อมไม่ส่งผลดีหนักเข้าไปใหญ่

ที่บ้านเคยมีกรณีเหมือน จขกท เลยค่ะ คุณพ่ออยากได้ลูกของไดม่อนไว้ซักตัว มีคนติดต่อมาจะให้ผสมด้วยหลายหน แต่ คิดๆดูแล้ว ที่เหลือไม่รู้จะเอาไว้ไหน ให้คนอื่นก็กลัวเค้าเลี้ยงไม่ดี (เท่าเรา) ไม่ใช่ไม่มีคนรู้จักหรือญาติๆที่รักหมานะคะ มีมีมากด้วย บางทีแค่รู้จักกันก็มาขอจับจองไว้ด้วยซ้ำ แถมอยู่ในสายตาตลอดรู้ว่าเค้ารักหมามาก แต่รักมากในที่นี้คือ ทุกคนที่ขอมีเงิน ให้ความรัก ใส่ใจประดุจลูก กินข้าวช้อนเดียวกันได้ นอนห้องเดียวกัน ไปเที่ยวด้วยกัน บลาๆๆ

แต่ไม่ได้ศึกษา ใส่ใจ เรื่องความแตกต่างระหว่างสภาพร่างกายหมากับคนนะคะ เช่นว่า หมาต้องถ่ายพยาธิทุก 3 เดือน ทำหมันเพื่อป้องกันโรค ตรวจสุขภาพทุกปี ให้กินยาป้องกันพยาธิหนอนหัวใจ หรือ ห้ามกินพืชชนิดไหน ห้ามอาหารปรุงรสต่างๆ ใช้แชมพูหมาดีๆ หรืออาหารเกรดดีๆ (ส่วนมากจะนึกว่าที่ดีคือ เพดดีกรี กับ อัลโป แล้วยังมาชอบมาแนะนำให้ ไดม่อนกินตามด้วย ... ไดม่อนเลยต้องออกตัวว่าไม่เป็นไรค่ะกิน พินาเคิล กับ apd อร่อยพอแล้ว บางคนบอกเค้าไปว่า ที่เราให้กินอยุดีกว่ายี่ห้อที่เค้าแนะเค้าก็ยังว่า อันนั้นสุดยอดอยุดี) เป็นต้น

เวลาเราพูดอะไรเค้าก็จะชอบบอกว่า เราเลี้ยงหมาเวอร์ ไป แต่พอมีอะไรผิดปกติ ก็จะมาถามว่า "มันเป็นอะไร" แป่ว
ในทรรศนะของคนเลี้ยงหมาได้ กับ เลี้ยงหมาเป็น มันจะต่างกันมากพอควรค่ะ บางทีแจงไปมันก็เหนื่อยที่จะเถียง ต้องรอให้ไปเถียงกับหมอโน่นแนะ ถึงยอมรับ

อีกอย่างหมาพันธุ์นี้ เลี้ยงเพือ่ความบันเทิงล้วนๆ ไม่ได้มีประโยชน์อื่นใด ถ้าไม่รักมากๆ (มันขี้อ้อน ฉลาด ประจบ) ก็เกลียดมันมากๆ ไปเลย (มันขุด มันทำลายข้าวของ มันเล่นน้ำ มันเลอะเทอะ มันค่าใช้จ่ายเยอะ มันกินจุ มันกวนตรีน มันชอบเรียกร้องความสนใจ มันๆๆๆๆ) ค่ะ บางคน ชอบมาก แต่อาจไม่รู้ก็ได้ค่ะว่ามันอาจทำให้เกลียดได้

สรุป ตอนนี้ทำหมันเรียบร้อย ไม่ต้องคิดมากอีกต่อไป :lol:
รูปภาพ

ไดม่อนหมาบ้า
soulky
โกลเด้นแก่เอาแต่นอน

ชื่อน้องหมา: Diamond

โพสต์โดย NaNo เมื่อ 01 ต.ค. 2009, 08:06

เวลามีอีกเยอะศึกษาเรื่องต่างๆ ศึกษาคนที่อยากได้ลูกหมาไปเลี้ยงด้วย

เพื่อนๆในนี้ก็แค่เตือนให้คิดดีๆก่อนเท่านั้นละค่ะ ถ้าพร้อมจรืงๆในทุกๆเรื่องไม่มีใครห้ามหรอก แค่ไม่อยากเห็นหมาเน่าหรือโดนทิ้งเท่านั้นเอง

นี่ดีนะที่คนรอบข้างออมพอเห็นออมเลี้ยงริชชี่แล้วไม่มีใครคิดอยากเลี้ยงหมาไม่ว่าจะพันธุ์อะไรก็ตาม เพราะสำนึกตัวเองได้ว่าไม่มีปัญญาเลี้ยง มีแต่ปัญญาเล่นด้วย แต่ก็ดีที่ทำให้คนกลัวหมารอบข้างหันมาชอบหมาได้แต่มาขอเล่นกันอย่างเดียวถ้าให้เลี้ยงไม่เอา 55

ตอนนี้ทำหมันไปหมดละเหมือนกัน สบายใจไปไหนก็ไม่ต้องกังวลว่าฮีทจะทำทริปล่ม
Richie Rich & Tammie รางวัลชนะเลิศอันดับ 2 สุนัขสุขภาพดี
NaNo

ชื่อน้องหมา: Richie Rich & Tammie

โพสต์โดย แม่ปู เมื่อ 01 ต.ค. 2009, 10:50

คุณรักมูมู่ก็คงใช่แต่ในมาตรฐานความรักของแต่ละบ้านไม่เหมือนกันค่ะ บ้านคุณอาจไม่ต้องห่วงแล้วบ้านอื่นๆที่จองไว้ล่ะไอ้ที่บอกว่ารักน่ะเขารู้จักโกลเด้นดีพอหรือยัง ที่พูดอย่างนี้พอดีมีประสบการณ์น่ะมันรู้สึกผิดฝังใจเราตลอดเวลา แค่มีเพื่อนที่ทำงานบอกว่ารักหมาโกลเด้นมาก ไอ้เราดูๆก็เห็นว่าเขาคงจะรักเหมือนเราเลยเป็นผู้สนับสนุนให้เขามีหมาโกลเด้นเลี้ยงสมใจ เขาก็รักนะแต่รักแบบปล่อยให้อยู่ไปวันๆ เศร้าใจมากๆ จนไม่รู้จะบรรยายยังไง คุณลองคิดดูแล้วนี่ลูกมูมู่แท้ๆ ถ้าไปตกระกำลำบากจะทำใจได้เหรอ อยากให้มูมู่มีเพื่อนก็ไปหาซื้อมาแบบที่แอดมินเขาแนะนำเถอะค่ะ
Loving U Too Much, So Much, Very Much ^_^
แม่ปู

ชื่อน้องหมา: ปุ๊บปั๊บ

โพสต์โดย ชิสุมุมห้อง เมื่อ 01 ต.ค. 2009, 15:45

1) จะผสมพันธุ์ได้ แม่หมาควรจะมีอายุมากกว่า 2 ปี แต่ไม่เกิน 5 ปี

ถ้าคิดจะ Breeder ให้ได้คุณภาพ ควรคัดเลือกคุณสมบัติดังนี้

2) ควรสืบประวัติได้อย่างน้อย 4 รุ่นขึ้นไป ทั้งตัวพ่อพันธุ์และแม่พันธุ์ นั่นคือ มี pedegree เต็มใบทั้งพ่อหมาและแม่หมา เพราะหลีกเลี่ยงโรคทางพันธุกรรม โดยเฉพาะ ข้อสะโพกอักเสบ ไข่ทองแดง ฯลฯ ปัจจุบันโกลเด้นเมืองไทยมีปัญหาเรื่องพวกนี้ รวมถึงมะเร็งเยอะ เนื่องจากยีนพ่อยีนแม่เป็นยีนด้อยจัด ไม่สามารถมียีนจัดการมะเร็ง ภูมิแพ้ ไข่ทองแดง ข้อเข่าอักเสบ ข้อสะโพกอักเสบและโรคทางพันธุกรรมอื่นๆ ได้ เพราะมีการผสมพันธุ์กันในสายเลือดเดียวกันเยอะมาก โดย"ผู้ไม่ได้มีความเชี่ยวชาญทางการเพาะพันธุ์" และการเลี้ยงที่ไม่ถูกวิธี
เดินไปถามได้.. โกลเด้นที่เพาะในเมืองไทย golden 1 ตัว จะต้องมีโรคประำจำตัวซักอย่าง ราวๆ 60-70% โดยเฉพาะ เพราะสายเลือดชิดกันมาก
(ฟาร์มหมาที่เมืองนอก อย่างที่ US. บางรัฐ มีกฎหมายออกมาเป็นลายลักษณ์อักษรเลยค่ะ ว่าตอนซื้อสุนัขจาก breeder ถ้ามีปัญหาใดๆ ในช่วงลูกหมาอายุ 0-1 ปี และปรากฎอาการของโรคอันเกิดจากพันธุกรรมที่พิสูจน์ได้ เจ้าของฟาร์มจะช่วยค่ารักษาเป็นจำนวนเท่าไหร่ๆๆ ก็ว่ากันไป ซึ่งบรรจุอยู่ใน กฎหมายของทางนั้น ทำให้คนที่ไม่ใช่ breeder ที่ศึกษาสายพันธุ์อย่างละเอียดไม่กล้าที่จะเพาะพันธุ์หมาสุ่มสี่สุ่มห้า )

3) ก่อนจะนำไปผสม ควรนำแม่พันธุ์ไปตรวจกับสัตว์แพทย์ โดย x-ray ดูข้อสะโพก ข้อขา ภูมิแพ้ และภาวะอันติดต่อเนื่องจากยีนพันธุกรรมอย่างละเอียด ดูความพร้อมของแม่สุนัข โดยเฉพาะดูเกี่ยวกับโรคทางพันธุกรรมที่จะส่งผลต่อลูกสุนัขอย่างละเอียด อันเนื่องจากการถ่ายทอดจากแม่สุนัข เพราะตามหลักพันธุกรรมแล้ว ลูกสุนัขจะได้ลักษณะของแม่ไปมากกว่าพ่อ

นี่คือเกณฑ์เบื้องต้นสำหรับผู้ที่อยากเพาะสุนัขที่หลีกเลี่ยงจากโรคพันธุกรรมนะคะ
ถ้าเป็นผู้เลี้ยงสุนัขประกวด จะมีเกณฑ์การดูสุนัข เรื่องมุมขา น้ำหนัก หน้าตา ให้ตรงตามมาตรฐานสายพันธุ์อีก ซึ่งพวกนี้ศึกษากันนานกว่านี้

ระหว่างนี้คุณมีเวลาอีกปีครึ่ง ศึกษาดูดีๆ หากอยากได้ลูกสุนัุขที่แข็งแรงมีคุณภาพจริงๆ ก็ต้องพร้อมก่อนที่จะตัดสินใจและรับผิดชอบชีวิตที่จะเกิดมา แล้วก็ดูสภาพน้องหมาของคุณก่อนดีกว่าไหม ว่ามีโรคหรือความเสี่ยงทางพันธุกรรมใดๆ มากหรือน้อยก่อนที่จะให้เขาสร้างทายาท เราเคยเห็นน้องหมาที่เจ้าของรักมากให้มีลูกออกมา ตัวแข็งแรงก็แจกจ่ายเขาไป แต่มี ตัวนึงขาหลังเดินไม่ได้ เจ้าของแม่หมาก็ต้องรับเลี้ยงดูแลเองเพราะเขาเป็นเด็กที่ "ไม่สมบูรณ์" เนื่องจากเป็นโรคข้อสะโพกอักเสบอย่างรุนแรงเดินไม่ไ่ด้ สุดท้ายแล้วเมื่อเจ้าของไม่มีเวลาดูแล ประกอบกับปัญหาทางบ้านมากมาย เขาก็ต้องเลือกแต่หมาที่แข็งแรงไว้ในบ้าน สุดท้ายก็ต้อง Put to sleep เจ้าหนูนั่นทิ้ง
ยกประสบการณ์มาเล่าให้ฟัง ไม่ได้บอกว่าคุณจะเป็นแบบนั้น แต่ขอให้ตระหนักถึงความเสี่ยงและความรับผิดชอบที่คุณจะต้องแบกรับในฐานะที่เพาะพันธุ์เขามา ถ้าคุณบอกตัวเองว่าพร้อมจะทำ ทำได้อย่างที่พูด และพร้อมแบกรับความเสี่ยงตรงนั้น ก็ลุยได้เลยค่ะ
งานหลัก : เล่นกับหมา ดูแลหมา คุยกับหมา พาหมาไปว่ายน้ำ
งานอดิเรก : ทำงานหาเงินมาเลี้ยงหมา
งานพิเศษ : ใช้วิชาความรู้ที่เรียนมาด้าน Toxicology ตอบคำถามต่างๆเกี่ยวกับความเป็นพิษและฤทธิ์ของยา
ชิสุมุมห้อง

ชื่อน้องหมา: Latte'

โพสต์โดย BokPam เมื่อ 01 ต.ค. 2009, 18:47

ชอบคำนี้ของพลอย วันหลังต้องยืมไปใช้บ้างแล้ว

"เลี้ยงเพื่อความบันเทิงล้วนๆ ไม่ได้มีประโยชน์อื่นใด"

ช่างเป็นนิยามของการเลี้ยงโกลเด้นที่ถูกต้องที่สุดในโลกแล้ว
BokPam

โพสต์โดย Hano เมื่อ 01 ต.ค. 2009, 21:00

ตอนแรกเราก็เคยคิดจะหาเพื่อนให้ไดฟุเหมือนกัน..แต่หลังๆมาคิดว่า
จริงๆแล้วเพื่อนที่มันต้องการที่สุดก็คือเรานี่แหละค่ะ
ยอมรับว่าไม่เคยยอมใครหรือทำเพื่อใครเท่านี้มาก่อนเลยจริงๆ
มีเพื่อนเราเห็นเราเลี้ยงก้อเลี้ยงบ้าง เลี้ยงทีเดียวสองตัวเลยด้วย
ตอนนี้เจ้าสองตัวนั้นเค้าเอาไปให้ที่บ้านเค้าเลี้ยงแทนแล้ว น่าสงสารจริงๆ
ลองคิดดูดีๆนะคะ ถ้ารักจริงคิดว่าดูแลได้จริงๆก้อดีใจกับน้องที่จะเกิดมาด้วยค่ะ
:)

"ฉันดีใจที่มีเธอ..แม้ว่าต้องพบอะไร"
[flash=][/flash]Hano&Daifu
Hano

ชื่อน้องหมา: (^_^)ไดฟุกุ>>หมาน้อยหัวใจเทวดา^_^/

โพสต์โดย pakorn_pond เมื่อ 16 พ.ย. 2009, 01:07

ผมคิดว่าจะมีหรือไม่ไม่ก็ไม่สำคัญขอแค่เขา สนุก ร่าเริง แข็งแรง และอยู่เป็นสมาชิกของครอบครัวเราไปนานๆก็พอแล้ว
อย่าที่พี่ๆหลายคนได้บอกไว้การจะเลี้ยงหนึ่งชีวิตมันก็ยากแล้วแล้วนี่จะมีกี1,2,4,หรือ10มันก็ยากยิ่งกว่า
เพราะฉะนั้นทำอะไรควรศึกษาให้ดีก่อนนะคับ
PK
pakorn_pond
โกลเด้นน้อยลืมตาดูโลก
โกลเด้นน้อยลืมตาดูโลก

ชื่อน้องหมา: Bishop

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ ปัญหาสุขภาพและการเลี้ยงดู