ใครมีวิธีไม่ให้ลูกไปเล่นคางคกบ้างคะ

ห้องนี้ได้รวบรวมถาม-ตอบ ปัญหาสุขภาพไว้ เพื่อนๆ สามารถ ถามคำถามเกี่ยวกับการเลี้ยงดูและสุขภาพของน้องหมาได้ค่ะ โดยจะมีเพื่อนๆ และผู้รู้ คอยไขข้อข้องใจและช่วยแก้ปัญหาให้เพื่อนๆ นะคะ
กฎการใช้บอร์ด
ห้ามตั้งกระทู้หรือโพสต์รูปที่มีเนื้อหาดังต่อไปนี้ - หากฝ่าฝืน โดนแบนทันที
1. กระทู้ที่คนทั่วไปสามารถใช้วิจารณญาณเห็นว่าไม่เหมาะสมได้อย่างชัดเจน เช่น มีเนื้อหาพาดพิงในทางที่ไม่ควรหรือล่อแหลมกับ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ ศีลธรรมและการเมือง
2. กระทู้ที่มีเจตนาเพื่อซื้อหรือขายสุนัขและลูกสุนัข
3. กระทู้เกี่ยวกับหมาหาบ้านหรือหมาโดนทิ้งที่เอามาจากเว็บไซต์หรือเว็บบอร์ดอื่น
4. กระทู้ขอลูกหมาฟรี
5. กระทู้หาคู่ให้ทั้งหมาและคน หรือหาพ่อพันธุ์หรือแม่พันธุ์เพื่อผสม
6. กระทู้ที่มีเนื้อหาทำให้เกิดความแตกแยก ถกเถียงอย่างรุนแรง ด่าทอกัน
7. หากมีการตั้งกระทู้ที่ไม่ถูกห้องหรือหมวด ทาง Admin และ Mod จะทำการย้ายกระทู้นั้นๆ โดยไม่มีการแจ้งให้ทราบ หากหากระทู้ของคุณไม่เจอ ให้ลองไปหาในห้องอื่นๆ ที่ถูกต้องแทน
8. สามารถใส่รูปตรงลายเซ็นได้ไม่เกิน 2 รูป และต้องอยู่ในบรรทัดเดียวกัน หากใครใส่เกิน ทาง Admin จะทำการลบภาพที่เกินออกเองโดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้า
9. ห้ามโพสต์รูปด้วย [img] ขนาดกว้างเกิน 600 px หรือสูงเกิน 1000 px หากแอดมินพบเจอรูปที่มีขนาดเกินจากนี้ จะทำการลบออกทันที

ใครมีวิธีไม่ให้ลูกไปเล่นคางคกบ้างคะ

โพสต์โดย แม่ปู เมื่อ 09 พ.ค. 2009, 15:56

เหตุเกิดเมื่อคืนวันศุกร์ค่ะ ปั๊บไปคาบลูกคางคกมาได้ตัวนึงพี่เคยรู้ว่ามันมีพิษด้วยความตกใจวิ่งไล่จับกันใหญ่ สักพักปั๊บก็คายลูกคางคกออกมาแล้วก็ยืนนิ่งๆ แล้วน้ำลายก็ไหลมาทีน้อยๆ พออีกแป๊บนึงน้ำลายเป็นฟองเต็มปากเลย โอย..หัวใจจะวายกลัวลูกตาย งงค่ะไม่รู้จะทำไงตอนนั้นนึกถึงออมแต่ก็ไม่มีเบอร์กะว่าจะโทรไปถามเล็ก ทีนี้คนข้างบ้างบอกว่าลองให้กินนมดูเผื่อจะอาเจียนพิษออกมา พอปั๊บกินนมหมดกล่องก็หายวิ่งเล่นปกติค่ะ ใครเคยเจอเหตุการณ์แบบนี้บ้างคะแล้วป้องกันยังไงบ้างช่วยบอกทีค่ะ
Loving U Too Much, So Much, Very Much ^_^
ภาพประจำตัวสมาชิก
แม่ปู
โกลเด้นโตเต็มที่กำลังคึก

ชื่อน้องหมา: ปุ๊บปั๊บ

Re: ใครมีวิธีไม่ให้ลูกไปเล่นคางคกบ้างคะ

โพสต์โดย jenrakkhow เมื่อ 09 พ.ค. 2009, 21:38

เคยเจอค่ะโดนัทเป็นประจำเลยชอบคาบคางคกวิ่งเอามาให้ดิ้นคลอกแคลกอยู่ในปาก
เจนก็ดันกลัวคางคกซะอีกใช้ให้คายก็ไม่คายจะบ้าตายต้องเรียกคนอื่นมาบีบปากเอาออก
ครั้งแรกที่คาบเป็นเหมือนกันเลยน้ำลายยืดฟูเต็มปากทำไรไม่ถูกรีบพาไปหาหมอ
หมอฉีดยาแก้แพ้ให้ฏ้หายแต่ก็ยังมีอ้วกบ้างหลังจากนั้นก็ยังไปหาคาบมาอีกจนมันด้านซะแล้วมั้งคะ5555
เพราะว่าไม่มีวิธิป้องกันแล้วเหมือนโดนัทมันจะทำเฉยซะแล้วเจนก็อยากรู้วิธีป้องกันเหมือนกัน
ไอโดนัทหมาขี้อิจฉา
ดื้อ ซน ตะกะ แต่ก็น่ารัก
รูปภาพรูปภาพ
jenrakkhow
โกลเด้นผู้ใหญ่เริ่มเรียบร้อย

ชื่อน้องหมา: โดนัทขี้อิจฉา&โคนันสุดแสบ

Re: ใครมีวิธีไม่ให้ลูกไปเล่นคางคกบ้างคะ

โพสต์โดย SachieL3rd เมื่อ 09 พ.ค. 2009, 22:17

ฮาจิก็เคยไปเล่นงับคากคกเหมือนกันเจอก็ตบปากเจอก็ตบปากไปเรื่อยๆตอนนี้ก็ดีขึ้นครับ
ฮาจิกับปิงปองเกิดวันที่ 16 เม.ย. 2551
ไซเบอร์ วันที่ 3 มี.ค. 2553

-'๑'- ฝันดีน้าปิงปองลูกพ่อ -'๑'-
SachieL3rd

ชื่อน้องหมา: ฮาจิคุงกะลุงแยลโล

โพสต์โดย sorasit เมื่อ 09 พ.ค. 2009, 22:33

ลักกี้ก็เคยไปเล่นในสวนคาบคางคกคาบ
คางคกกลับให้พ่อกับแม่มันด้วยความภาคภูมใจ
พ่อกับแม่ซิเกือบหัวใจวายช่วยกันเอาออกแทบตาย
แม้มันงับซะแน่นนำลายนี้เป็นฟองย้อนเชืยว :
sorasit

ชื่อน้องหมา: ลักกี้

โพสต์โดย golfblerza เมื่อ 09 พ.ค. 2009, 23:29

ลูกสาวผมกินมาแล้ว 2 ตัว ตัวอย่างบิ๊ก ผลของพิษคางคกคือ จะไปทำลายระบบ ประสาท ภายใน10 นาที ลองไปหาดู กระทู้ที่ผมเคยตั้งไว้ ในหัวข้อ อ่านดีๆมีรางวัล อยู่กระทู้ลองสุดท้าย นะคับ
golfblerza

ชื่อน้องหมา: มูมี่

โพสต์โดย NaNo เมื่อ 09 พ.ค. 2009, 23:39

นึกถึงออมไหนหว่า ออมนี้หรือป่าวเอ่ย เมนูเปิบพิสดารริชชี่เลยละคางคกเนี่ย - -"
ทำให้ไม่ไปเล่นคงยาก แก้ไขที่ต้นเหตุง่ายกว่า
ปกติเวลาเจอคางคกเนี่ย จะเอาด้ามที่คีบถ่านมาคีบคางคกแล้วเอาไปปล่อยป่าแถวๆบ้าน (กบ อึ่งอ่าง ปาด ฯลฯ ก็ใช้วิธีนี้) บางตัว ตัวใหญ่มากคีบไม่ไหวก็ต้องเอาที่โกยผงมาให้มันพิงแล้วเอาที่คีบถ่านยันเอาไว้

พิษคางคกจะไปกระตุ้นการทำงานของหัวใจ ทำให้หายใจถี่เร็ว บางตัวเมื่อได้รับพิษคางคกเข้าไป ปาก เหงือก ลิ้นจะบวม ซีด เขียว ถ้ายิ่งแพ้พิษคางคกอาจทำให้เสียชีวิตได้ (ขนาดคนกินคางคกที่สุกแล้วยังตายเลย เพราะถึงทำให้สุกก็ไม่สามารถทำลายพิษคางคกได้)

เมื่อเห็นว่าหมาไปเล่นคางคกให้รีบแยก แล้วเอาน้ำล้างปากหมาเยอะๆ ส่วนน้ำลายหมาก็จะเยิ้มๆไปพักใหญ่ๆ สังเกตุอาการถ้าดูปกติแค่น้ำลายเยิ้มก็ไม่เป็นไร อาการน้ำลายเยิ้มจะค่อยๆหายไปเอง แต่ถ้าดูอาการไม่ค่อยดีเช่น หายใจถี่เร็ว ปาก เหงือก ลิ้น บวม ซีด เขียวให้รีบพาไปหาหมอโดยด่วน

ถ้าพบว่าหมาได้กลืนคางคกลงไปแล้ว การปฐมพยาบาลเบื้องต้นให้เอาไข่ดิบกรอก ให้หมามันอ้วกซากคางคกออกมา (ลองนึกภาพตามนะ: ภาพที่เห็นคงไม่น่าดูเท่าไหร่ เพราะจะเจอชิ้นส่วนของคางคกทั้งที่เริ่มย่อยแล้ว และยังไม่ย่อย เครื่องในอะไรต่อมิอะไร ผสม ปนกันออกมาหมด) แล้วให้รีบพาไปหาหมอ หรือกรอกไข่ดิบเสร็จแล้วรีบพาไปเลยก็ได้ เผื่อไปอ้วกที่ร้านหมอจะได้มีคนช่วยเช็ด 555 ^^" จริงๆเพื่อจะได้ให้คุณหมอช่วยสังเกตุอาการอย่างใกล้ชิดอ่ะค่ะ)

เมื่อเจอหมากำลังคาบคางคกอย่าลังเลที่จะไปงัดปากมันเพื่อเอาคางคกออกมานะค่ะ (เคยงัดออกจากปากริชชี่มาแล้วเหมือนกัน จับอ้าปากกระโดดพรวดออกมาเลยเหอๆ) ทีแรกเห็นไล่ๆตัวอะไรอยู่พอวิ่งไหแล้วอยู่ๆตัวที่โดดๆ หายไป งานเข้าเลย
Richie Rich & Tammie รางวัลชนะเลิศอันดับ 2 สุนัขสุขภาพดี
NaNo
แอดมินสุดโหด
แอดมินสุดโหด

ชื่อน้องหมา: Richie Rich & Tammie

โพสต์โดย ying เมื่อ 09 พ.ค. 2009, 23:53

บัตเตอร์ก็เพิ่งไปงับเล่นมา ตอนแรกไม่รู้ว่าไปงับคางคก
มันเดินมาน้ำลายฟูมปากมากๆ พอไปดูแถวนั้น ก็เห็นคางคกอยู่
คิดว่าใช่แน่เลย ให้กินนมแล้วพาไปหาหมอ
หมอบอกว่า หนังมันมีพิษ จะคันๆ และระคายปาก จึงทำให้น้ำลายฟูมปาก
ถ้าแพ้ หรือโดนพิษเยอะ อาจจะบวม และอักเสบ
ส่วนนม ไม่ได้ช่วยอะไร เพราะพิษหนังคางคกมันจะซึมผ่านเข้าไปตามผิวหนัง เหงือก และไม่ใช่พิษจากสารเคมี
หมอเลยฉีดยาแก้แพ้ และให้ยาแก้อักเสบมากินกันไว้
เลยถามหมอว่าถ้ากินมันจะตายไหม หมอบอกว่า ถ้ากินแค่ตัวเดียว ไม่ถึงตาย
อีก 2 วันต่อมา ไม่เข็ด บัตเตอร์น้ำลายฟูมปากอีกแระ วิธีแก้ ก็จับคางคกทิ้งให้หมดบ้านไปเลย
ying
โกลเด้นเด็กวัยกำลังซน
โกลเด้นเด็กวัยกำลังซน

ชื่อน้องหมา: Butter

โพสต์โดย neneka เมื่อ 10 พ.ค. 2009, 00:57

เน่ เล่นไป 3 ตัวละ น้ำลายฟูมปากทุกรอบ พ่อมันลากไปล้างปากแทบไม่ทัน ล้างไปหลายรอบ ดีนะที่ไม่ได้กินไป

เจอตบปากไปหลายที แต่ไม่จำซะที เซ็งเน่ทั้งบ้านละ :lol:
neneka

ชื่อน้องหมา: Nene (เน่), Nono (โน่)

โพสต์โดย jinny เมื่อ 10 พ.ค. 2009, 13:57

วิธีแรก คงต้องหาน้ำสะอาดมาฉีดล้างปากเพื่อเอาพิษออกให้ได้มากที่สุดอ่ะค่ะ ที่บ้านเคยเจอกับหมาตัวเก่าน้ำลายเป็นฟองขาวๆออกมาเต็มเลย ชอบเล่นประจำ ห้ามยากค่ะเพราะหมาเวลาเห็นมันจะตะคุบเร็ว (ไม่งั้นคางคกหนี ก้ออดเล่น อะไรก้อไม่รู้กระโดดได้เด้งดึ๋ง) คนตามไม่ทัน เห็นอีกทีก้อน้ำลายออกมาเยอะละ

หน้าฝนคางคกครองเมือง ที่บ้านเยอะมาก ต้องเอาไม้เขี่ยๆไล่ออกไป ทางทีดีเก็บหมาไว้ในบ้านไม่ให้ออกมาตอนฝนตก หรือตอนมึดๆจะดีกว่าค่ะ
ผม ทั้งดื้อ ทั้งซน แถมบ้าพลัง แต่แม่ก้อรักผมมากนะคับ

jinny

ชื่อน้องหมา: FOCUS

โพสต์โดย ฟักทองน้อย เมื่อ 10 พ.ค. 2009, 14:12

ฟักทองนี่ขาประจำเลยค่ะ เห็นคางคกเป็นไม่ได้

บางทีวิ่งเล่นอยู่ แล้วหายไปนาน ๆ ต้องมีคางคกติดปากมาด้วย

ทำโทษก็ไม่เข็ด โชคดีที่ไม่กินเข้าไปและไม่แพ้ น้ำลายเป็นฟองขาวฟูมปากเป็นฤาษีเลย

แรก ๆ ก็ตกใจ ก็ได้คำแนะนำจากเพื่อน ๆ ในเวปนี้แหละค่ะ

ให้เอาน้ำล้างปากเยอะ ๆ หลาย ๆ รอบ

เริ่มจะเข้าหน้าฝนอีกแล้ว ต้องทำใจค่ะ
ฟักทองน้อย
โกลเด้นน้อยลืมตาดูโลก

ชื่อน้องหมา: ฟักทอง

โพสต์โดย oishii เมื่อ 10 พ.ค. 2009, 17:05

ผมก็เป็นครับ
ผมพาโออิชิไปหาหมอเเล้ว
ได้ฉีดยาเเก้เเพ้ เเล้วก็ได้ยามากิน
วันรุ่งขึ้นก็ดีขึ้นเเล้วครับบบ

พาไปหาหมอน่าจะชัวร์กว่านะครับบ
oishii

ชื่อน้องหมา: โออิชิ

โพสต์โดย boybooboy เมื่อ 10 พ.ค. 2009, 19:30

โมโม่ผมทั้งคางคกอึ่งอ่าง คางคกนี่จาหนักหน่อยคับ พอหลังคาบจาเมาเลยละก็อวก น้ำลายเยอะมากๆ

แต่สักพักก็หาย ประจำห้ามก็ไม่ได้เพราะเจ้าของก็เกลียดคางคก
boybooboy

ชื่อน้องหมา: โมโม่

โพสต์โดย ๐^ม๋ากาป๋อง^๐ เมื่อ 10 พ.ค. 2009, 21:07

เชฟวี่ ก็เคย วิ่งเล่นคาบขวดน้ำกันอยู่หน้าบ้านดีๆ จะแย่งขวดก็วิ่งหนี
ประมาณว่า "เก่งจิงก็แย่งให้ได้ดิ" ก็เล่นกันอยู่สักพัก วิ่งไปวิ่งมา :lol:
อยู่ดีๆทิ้งขวดซะงั้น เอะใจต้องมีอะไรผิดปกติแน่ๆ เพราะทิ้งขวดเสร็จ
เดินดิ่งเข้าไปทางโรงรถ แล้วก็ทำท่าเหมือนไล่งับอะไรสักอย่าง... :shock:
ตอนแรกยังมองไม่เห็นว่าไล่งับอะไร นึกว่าไล่งับมด จับมดกินเหมือนปกติ
พอเดินตามมาถึงเห็น.. :o แม่จ้าววว คางคกตัวบ๊ะเอ้บ กำลังจะคว้าคอห้าม
คว้าไม่ทัน โดดที่สองของคางคก ก็เสร็จ วี่ ซะแล้ว ป๊าบเข้าไปเต็มปาก :P
รีบง้างปากเอาคางคกออกในเวลาไม่ถึง5วิ แต่หลังจากนั้น งานเริ่มเข้า ฟ่อดเลย
น้ำลายฟูมปากทันตาเห็น รีบเอาน้ำสายยางฉีดล้าง ตามด้วยไข่ไก่สดอีก1ฟอง
แล้วก็รอดูอาการสักพัก น้ำลายเริ่มหายเป็นฟอง อาการเกาๆปากตัวเองก็เริ่มหยุด
ก็เลยไม่ได้พาไปหาหมอ แต่ก็นั่งเฝ้าทั้งคืน กลัวอยู่ดีๆพิษจะออกฤทธิ์ (นอนไม่หลับเลย)
แต่ก็ไม่มีอะไรเกิดขี้น หลังจากนั้นมาเวลาออกนอกบ้าน หรือหน้าบ้านจะคอยดูทุกฝีก้าว
ไม่เคยปล่อยให้พลาดอีกเลย ตั้งแต่นั้นมา หัวใจจะวาย เวลาเห็นมัน น้ำลายฟูมปาก!
๐^ม๋ากาป๋อง^๐

ชื่อน้องหมา: ~ เ ช ฟ วี่ ค ร๊ า บ พ้ ม

โพสต์โดย hino เมื่อ 10 พ.ค. 2009, 22:46

คางคกนี่มันน่ากลัวจริงๆ เคยเห็นโน่วิ่งไล่จับอยู่ พอเราเห็นเราก็กลัวตกใจร้องเสียงหลง

โชคดีที่โน่วิ่งมาดูเราก่อน ไม่ตามคางคกไป ไม่รู้วิธีนี้จะช่วยได้ป่าวนะ แต่ถ้าเห็นกำลังวิ่งไล่จับอยู่

ให้ร้องดังๆๆ ค่ะ ให้เค้ามาสนใจที่เราแทนอ่ะ
(^-^) น้องฮีโน่หมาพลังรถบรรทุกมาแล้วค๊าบบบบ
hino

ชื่อน้องหมา: hino

โพสต์โดย Tong_Ek เมื่อ 10 พ.ค. 2009, 23:09

คางคก กับ หน้าฝน นี่มาคู่กันเลยนะคับ ที่บ้านเลยมีทั้ง คางคก กิ้งกือ ตะขาบ กิ้งกือที่ไม่เท่าไหร่ คางคกนี่ถ้าเราเห็นก่อนก็ไล่มันไปคับ ถ้าเห็นมันวิ่งไล่คางคกอยู่ ก็เอาขนมไปล่อน้องหมามาแทนให้เลิกสนใจคางคกอ่าคับ แล้วก็จัดการไล่คางคกออกไปซะ ที่น่ากลัวกว่านั้นก็ ตะขาบ ก็ต้องส่งไปโลกหน้าเลยคับ เมื่อก่อนมีปัญหาที่บ้านคือน้องหมาชอบ อมคางคกไว้ในปากแล้วไม่ยอมคาย ก็เอาขนมสุดโปรดไปล่อให้คายออกมาคับ แต่ปากบวมไปเป็นอาทิตย์เลยคับ
Tong_Ek

ชื่อน้องหมา: ทองเอก,สายไหม

โพสต์โดย ตั้งช่าย เมื่อ 12 พ.ค. 2009, 09:45

เป็นเหมือนกันค่ะ วันอาทิตย์นี้เอง พ่อใจไม่ดีเลย น้องหมาน้ำลายฟูมปากเลยค่ะ พ่อต้องรีบเอาน้ำล้าง โมโหด้วย กลัวว่าจะเป็นไรด้วย ต้องค่อยระวัง เข้าหน้าฝนแล้ว
ตั้งช่าย

ชื่อน้องหมา: ตั้งช่าย

โพสต์โดย Sabza เมื่อ 12 พ.ค. 2009, 12:16

เคยเหมือนกันตอนเช้าเลย ได้เวลาพาแสบออกไปทำธุระส่วนตัว ตอนเปิดประตูออกไปเห็นแล้วละแต่ไม่ทันแสบ แสบวิ่งเข้าไปคาบ เห็นแต่ขาคางคกโผล่ออกมา ไอ้เราก็ตะโกน คายๆ แสบก็คายออกมา ด้วยความตกใจ เราก็รีบตักไปทิ้งเลย รู้สึกว่าคางคกจะตกใจตายด้วยนะ ตัวนี้แข็งไปเลย เวลาจะพาแสบออกไปข้างนอก ต้อง ออกไปก่อน ไปสำรวจว่ามีคางคกอยู่ ตรงไหนบ้างแล้วก็ไล่ออกไป หรือเก็บไปทิ้งให้หมด แล้วปล่อย ออกมาทำธุระได้ โดยเฉพาะตอนกลางคืน เยอะจริงๆ
รักนายทุกวันเลย ลูกชายนายแสบ (แสบสมชื่อเค้าหล่ะคร๊าบบบ)
Sabza

ชื่อน้องหมา: Sab (แสบ)

โพสต์โดย แม่โมโม่ เมื่อ 12 พ.ค. 2009, 16:04

ของโมโม่ แม่บีปล่อยให้เล่นค่ะ เพราะเค้าไม่แพ้ อย่างดีก็แค่น้ำลายฟูมปาก

เคยถามหมอแล้วถ้าไม่แพ้ก็ไม่เป็นไร เค้าจะแค่ เผ็ดๆ ซ่าๆ เหมือนกินพริก ซึ่งบางคนกินได้ บางคนกินไม่ได้
แม่โมโม่
โกลเด้นแก่เอาแต่นอน
โกลเด้นแก่เอาแต่นอน

ชื่อน้องหมา: นางฟ้าโมโม่

โพสต์โดย mei_mei เมื่อ 12 พ.ค. 2009, 18:02

นี่แหละค่ะปัญหาใหญ่ของหน้าฝน ไม่รู้จะทำยังไงเหมือนกัน เคยตีกัน(หมากับคน) บ้านแตกมาแล้วก้อไม่เข็ด ทั้งเอาน้ำสาดเอาไม้ตี แถมไม่ยอมให้ล้างปากด้วย มันเม้มปากสนิทมากเฮ่อ. ลัคกี้เลยต้องอยู่ในสายตาเราเกือบ 90% (แต่ป๊ะมันบอกว่า100%ต่างหาก ลัคกี้คงเซ็งน่าดู). นี่กลัวอีกอย่างตอนฝนตกแถวบ้านจะมีงูมาบ่อยๆด้วยค่ะ..เฮ่อ..กลุ้มจริงๆ.
mei_mei

ชื่อน้องหมา: LUCKY

โพสต์โดย ครอบครัวตัวยุ่ง เมื่อ 12 พ.ค. 2009, 18:21

สิ่งที่ต้องระวังเมื่อเห็นว่าเด็ก ๆ คาบคางคก
อย่าดุจนเค้าตกใจ เพราะเดี๋ยวจะกลืนลงไป
อย่างที่บ้านพอเห็นผิดปกติ เดินเข้าไปดูพอเห็นว่าใช้ก้อบีบปากก่อนเลยค่ะ
แล้วเขี่ยออกมา .. เสร็จแล้วก้อคีบด้วยที่คีบถ่านอย่างที่คุณ nano บอกละค่ะ
นำไปปล่อยที่นอกรั้วไปเลย พอจัดการสัตว์ประหลาดเสร็จ
ก้อนำไปเจ้ายุ่งไปล้างปาก มิฉะนั้นแล้วละก้อ น้ำลายจะฟูมปากเลยค่ะ

แปลกจิง ๆ ไม่รู้ว่าทำไมพวกเด้นถึงชอบสัตว์ประหลาดเหลือเกิน
เคยมีอยู่ครั้งหนึ่ง ท่านพ่อเค้านั่งดู tv อยู่ท่านลูกวิ่งเข้ามาอย่างเร็วเลย
แล้วมาปล่อยคางคกตัวใหญ่ไว้ที่ตัก .. เท่านั้นเสียงท่านพ่อดังลั่นบ้านด้วยความตกใจเลยค่ะ
ตลกก้อตลก แต่คิดอีกทีถ้าโดนพิษเข้าไปจะเป็นอย่างไรหนอ

-------------------------------------------------------
รักนะ ... ตัวยุ่งทั้งสาม
รักนะ ... ตัวยุ่งทั้งสาม
ครอบครัวตัวยุ่ง

ชื่อน้องหมา: diamond, coconut, candy

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ ปัญหาสุขภาพและการเลี้ยงดู