หมากินอาหารแมวเป็นไรมั้ย ? + ชอบดำน้ำด้วย

ห้องนี้ได้รวบรวมถาม-ตอบ ปัญหาสุขภาพไว้ เพื่อนๆ สามารถ ถามคำถามเกี่ยวกับการเลี้ยงดูและสุขภาพของน้องหมาได้ค่ะ โดยจะมีเพื่อนๆ และผู้รู้ คอยไขข้อข้องใจและช่วยแก้ปัญหาให้เพื่อนๆ นะคะ
กฎการใช้บอร์ด
ห้ามตั้งกระทู้หรือโพสต์รูปที่มีเนื้อหาดังต่อไปนี้ - หากฝ่าฝืน โดนแบนทันที
1. กระทู้ที่คนทั่วไปสามารถใช้วิจารณญาณเห็นว่าไม่เหมาะสมได้อย่างชัดเจน เช่น มีเนื้อหาพาดพิงในทางที่ไม่ควรหรือล่อแหลมกับ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ ศีลธรรมและการเมือง
2. กระทู้ที่มีเจตนาเพื่อซื้อหรือขายสุนัขและลูกสุนัข
3. กระทู้เกี่ยวกับหมาหาบ้านหรือหมาโดนทิ้งที่เอามาจากเว็บไซต์หรือเว็บบอร์ดอื่น
4. กระทู้ขอลูกหมาฟรี
5. กระทู้หาคู่ให้ทั้งหมาและคน หรือหาพ่อพันธุ์หรือแม่พันธุ์เพื่อผสม
6. กระทู้ที่มีเนื้อหาทำให้เกิดความแตกแยก ถกเถียงอย่างรุนแรง ด่าทอกัน
7. หากมีการตั้งกระทู้ที่ไม่ถูกห้องหรือหมวด ทาง Admin และ Mod จะทำการย้ายกระทู้นั้นๆ โดยไม่มีการแจ้งให้ทราบ หากหากระทู้ของคุณไม่เจอ ให้ลองไปหาในห้องอื่นๆ ที่ถูกต้องแทน
8. สามารถใส่รูปตรงลายเซ็นได้ไม่เกิน 2 รูป และต้องอยู่ในบรรทัดเดียวกัน หากใครใส่เกิน ทาง Admin จะทำการลบภาพที่เกินออกเองโดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้า
9. ห้ามโพสต์รูปด้วย [img] ขนาดกว้างเกิน 600 px หรือสูงเกิน 1000 px หากแอดมินพบเจอรูปที่มีขนาดเกินจากนี้ จะทำการลบออกทันที

หมากินอาหารแมวเป็นไรมั้ย ? + ชอบดำน้ำด้วย

โพสต์โดย moodang เมื่อ 10 พ.ค. 2009, 21:26

:roll: :roll: หมูแดงซื้ออาหาร ( ของหมามาให้กิน ) ไม่ค่อยกินเลย พอดีที่บ้านเลี้ยงแมวด้วย หมูแดงกับชอบมากินอาหารแมว ( เป็นแบบอาหารเปียกที่เป็นกระป๋อง ) ทีแรกก็ไม่ได้คิดอะไร คงอาจเป็นเพราะเบื่ออาหารเม็ด + กับอากาศร้อน แต่พักนี้ไม่กินอาหารเม็ดเลย แอบไปขโมยอาหารแมวกินเป็นประจำ เอาแมวไปกินอาหารในกรง หมูแดงก็จะไปนั่งหน้ากรง แล้วเอาลิ้นแหย่ เข้าไปในกรง ( มีความพยายามสูงมากในการขโมยอาหารแมว ) โดนแมวตบหลายครั้งก็ไม่เข็ด กลุ้ม ค่ะกลุ้ม ทำไงดี ค่ะ :? :?
ชอบดำน้ำอีกอย่าง ค่ะที่บ้านเพื่อนๆน้องเด้น เป็นมั้ย? ชอบหนีไปดำน้ำในกาละมัง กระป๋อง หรืออะไรก็ได้ที่มีน้ำ แบบเอาหน้าลงไป แล้วเป่าเป็นฟอง แบบ ปุ๋ง ปุ๋ง เลย ค่ะ ห้ามก็ไม่ฟัง พอเทน้ำทิ้งในกาละมัง เธอก็จะไปเล่นในกระป๋อง แม้กระทั่งกระป๋องที่กินน้ำเป็นประจำเธอก็ไม่เว้น ค่ะ เล่นทีบ้านเปียกหมดเลย ค่ะ พอว่าก็ทำตัวเหมือนสำนึกผิด กลุ้ม ค่ะมีใครเป็นบ้างมั้ย ค่ะ
" หมูแดงเป็นหมา หมาชื่อหมูแดง "
moodang
โกลเด้นเด็กวัยกำลังซน

ชื่อน้องหมา: moodang

Re: หมากินอาหารแมวเป็นไรมั้ย ? + ชอบดำน้ำด้วย

โพสต์โดย oishii เมื่อ 10 พ.ค. 2009, 21:40

ดำน้ำของผมก็เป็นนะครับ
ชอบเอาหน้าไปจุ่มลงในถังน้ำ กะละมัง ฯลฯ
มันคงร้อนมั้งครับ ผมก็ไม่ได้ว่าอะไรปล่อยมันเล่น น่ารักดี
ส่วนเรื่องอาหารเเมวไม่ทราบนะครับเพราะบ้านไม่ได้เลี้ยง รอผู้รู้มาตอบครับผม :)
oishii
โกลเด้นน้อยลืมตาดูโลก

ชื่อน้องหมา: โออิชิ

Re: หมากินอาหารแมวเป็นไรมั้ย ? + ชอบดำน้ำด้วย

โพสต์โดย Okanal เมื่อ 10 พ.ค. 2009, 22:23

เค้าว่ากันว่าอาหารแมวมันเค็มอ่ะ แต่ผมก็ไม่รู้แน่ชัด ลองให้ผู้รู้มาตอบดีกว่านะ
Okanal

ชื่อน้องหมา: เบอร์ดี้

โพสต์โดย NaNo เมื่อ 10 พ.ค. 2009, 22:28

อาหารแมวมีโปรตีนมากกว่าอาหารหมา หมาส่วนใหญ่เลยจะชอบอาหารแมวกลิ่นและรสชาติมันยั่วยวนกว่า

และเนื่องจากอาหารแมวมีโปรตีนสูง ซึ่งจะทำให้หมาที่กินอาหารแมวเป็นประจำเป็นโรคไตในวันข้างหน้าได้ ดังนั้นอย่าให้หมากินอาหารแมวเด็ดขาด ถึงมันจะอยากกินขนาดไหนก็ตาม ก็คงต้องเฝ้าระวัง เก็บอาหารแมวให้ดีละค่ะ ทำอย่างไรก็ได้ที่หมาจะไม่สามารถไปแตะต้องอาหารแมวได้อีก

เรื่องดำน้ำ ก็ระวังเรื่องน้ำเข้าปอดซึ่งจะทำให้เป็นปอดชื้นได้ แต่ถ้ามันดำน้ำอย่างถูกวิธีก็ไม่ต้องกังวล ปล่อยมันเล่นไปคลายร้อยค่ะ
Richie Rich & Tammie รางวัลชนะเลิศอันดับ 2 สุนัขสุขภาพดี
ภาพประจำตัวสมาชิก
NaNo
แอดมินสุดโหด
แอดมินสุดโหด

ชื่อน้องหมา: Richie Rich & Tammie

โพสต์โดย sorasit เมื่อ 10 พ.ค. 2009, 22:29

อาหารแมวนี้ไม่รู้ค่ะแต่เรืองดำน้ำชอบมาก
ขอบอกเห็นเป็นไม่ได้
sorasit
โกลเด้นผู้ใหญ่เริ่มเรียบร้อย

ชื่อน้องหมา: ลักกี้

โพสต์โดย Tong_Ek เมื่อ 10 พ.ค. 2009, 22:41

การที่หมาอยากกินอาหารแมวไม่แปลกคับ เพราะว่าอาหารแมวจะมีกลิ่นและรสชาติที่ยั่วยวนมากกว่า แต่ทานครั้งสองครั้ง หรือนิดหน่อยก็จะไม่เป็นอะไรกับน้องหมาคับแต่ถ้าทานนานๆ ก็จะไม่ดีต่อน้องหมาคับ เนื่องจาก อาหารแมวนั้นประกอบไปด้วยโปรตีนที่สูงมาก รวมไปถึง Fat,Fiber เพราะฉะนั้นการที่น้องหมาทานอาหารแมวจะทำให้อ้วนง่ายมาก และการที่ทานโปรตีนสูงมากๆ ไม่เหมาะกับลูกสุนัขเด้นคับ เพราะว่าจะเหมือนไปเร่งโตให้เค้าโตเร็วมากเกินไป พร้อมกับไขมันที่อยู่ในแมวที่มีสูงทำให้เสี่ยงต่อโรคข้อสะโพกได้ด้วยคับ รวมไปถึงการที่น้องหมาทานโปรตีนที่สูงมาก และเป็นโปรตีนที่ไม่สามารถย่อยได้ จะทำให้เป็นโรคไตได้ในระยะต่อมาคับ ข้อแตกต่างระหว่างแมวกับน้องหมาคือ น้องแมวเป็นสัตว์จำพวก Carnivores คือเป็นสัตว์ที่กินแต่เนื้อสัตว์และไม่ต้องการพืชใดๆทั้งสิ้นรวมไปถึงข้าว แต่น้องหมา เป็นสัตว์จำพวก Omnivores คือ ทานได้ทางสัตว์และพืช ส่วนในอาหารแมวจะมีการเพิ่มสารกรด Taurine เข้าไปเนื่องจาก คน และสุนัขสามารถแปลงกรดตัวอื่นมาเป็น กรด Taurine ได้ด้วยร่างกายของเราเอง ซึ่งกรดตัวนี้น้องหมาได้รับไปก็ย่อยยากเช่นกัน เพราะว่าร่างกายของน้องหมาไม่ต้องการสารตัวนี้ ในอาหารหมาจึงไม่มีการผสมสารนี้เข้าไป

ในทางกลับกัน หากน้องแมวมาทานอาหารน้องหมา ก็จะขาดโปรตีน Fat, Fiber รวมไปถึงสาร Taurine นี้ด้วย หากน้องแมวไม่ได้รับสารนี้จะทำให้เกิดเป็นโรคหัวใจล้มเหลว ตาบอด และมีปัญหาเกี่ยวกับกล้ามเนื้อคับ

เพราะฉะนั้นน่าจะแบ่งอาหารใครอาหารมันดีกว่านะคับ เพราะว่าสัตว์แต่ละประเภท รวมไปถึงมนุษย์มีความต้องการสารอาหารแตกต่างกันไป

ส่วนเรื่องเอาหน้าจุ่มชาม ที่บ้านเป็นทุกตัวเลยคับ ห้ามก็หยุด พอเผลอก็จุ่มต่อ เมื่อก่อนเอาหัวลงไปในอ่างบัวของคุณแม่ แล้วก็ลากบัว สายบัวออกมากัดเล่น จนทุกวันนี้ต้องเลิกเลี้ยงบัวย้ายไปอ่างบัวไปวางนอกรั้วหมด ใครมาบ้านไม่ต้องสงสัยเลยคับทำไมบ้านนี้มีอ่างบัววางอยู่หน้าบ้านเต็มไปหมด ทำใจคับ น้ำกับเด้นเป็นของคู่กัน
รูปภาพรูปภาพ
Tong_Ek
โกลเด้นโตเต็มที่กำลังคึก

ชื่อน้องหมา: ทองเอก,สายไหม

โพสต์โดย hino เมื่อ 10 พ.ค. 2009, 23:01

ที่บ้านก็เป็นค่ะ ดำน้ำจนจมูกดำอ่ะค่ะ เพราะขนหายไปหมด

ลงโทษอะไรก็แล้ว ไม่จำ ก้อเ้ค้าชอบอ่ะค่ะ ทุกวันนี้ ถ้าเจอจมูก

เปียก ๆ ก็จะคอยเช็ดให้ตลอดเวลาค่ะ เรื่องนี้ต้องทำใจ ทำอย่างอื่นไม่ได้เลยค่ะ
(^-^) น้องฮีโน่หมาพลังรถบรรทุกมาแล้วค๊าบบบบ
hino

ชื่อน้องหมา: hino

โพสต์โดย SachieL3rd เมื่อ 10 พ.ค. 2009, 23:26

ก็ตามนั้นเลยครับ 555
ฮาจิกับปิงปองเกิดวันที่ 16 เม.ย. 2551
ไซเบอร์ วันที่ 3 มี.ค. 2553

-'๑'- ฝันดีน้าปิงปองลูกพ่อ -'๑'-
SachieL3rd

ชื่อน้องหมา: ฮาจิคุงกะลุงแยลโล

โพสต์โดย chabu เมื่อ 11 พ.ค. 2009, 00:55

เรื่องดำนำปล่อยเถอะค่ะ อากาศมันร้อน :lol: :lol: :lol:
แม่กะป๊ารักชาบูจังเลย.ในเวลาที่หนูไม่ดื้อ... (ถึงดื้อแม่ก้อ.......รัก)
chabu

ชื่อน้องหมา: cha-bu.....ชาบู

โพสต์โดย ๐^ม๋ากาป๋อง^๐ เมื่อ 11 พ.ค. 2009, 03:24

แล้วใครจะช่วย วี่ เรื่องกลัวน้ำ! ได้มั่งเนี่ย 555+ :lol:
๐^ม๋ากาป๋อง^๐

ชื่อน้องหมา: ~ เ ช ฟ วี่ ค ร๊ า บ พ้ ม

โพสต์โดย Sherosamurai เมื่อ 11 พ.ค. 2009, 08:56

เคฟล่าก็ชอบดำน้ำ อิอิอิ
มุดลงไปในอ่าง เปียกไปถึงหัว
เห็นก็ตามเช็ดตลดเหมือนกันค่ะ
Colorful *0* ✿♂((เคฟล่า -->> คุณชายไฮเปอร์)) 。◕‿◕。 ❤
εїз (เคฟล่า :: Golden จันทบุรี-ตราด-ระยอง-ชลบุรี ค้าบ) εїз
รูปภาพ
Sherosamurai

ชื่อน้องหมา: Kevla-เคฟล่า

โพสต์โดย MomMam เมื่อ 11 พ.ค. 2009, 12:12

อย่างที่เพื่อนบอกและค่ะ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องอาหารแมว ก้อไม่สมควรให้น้องหมาทานนะค่ะ เพราะ ในอนาคต จะเป็นโรคไต ค่ะ อันนี้รับรองได้ว่าเป็นอย่างเเน่นอน เพราะ ส่วนใหญ่น้องหมาที่ทานอาหารแมวเป็นโรคไต ตายหมดเลยค่ะ ของเพื่อนที่รู้จักนะค่ะ

ส่วนเรื่อง ชอบดำน้ำ ต้องระวังกันหน่อยนะค่ะ เพราะ อย่างที่ออม บอกนะค่ะ เด๋ยวปอดจะชื้นเอา เเต่คงห้ามยาก นะค่ะ เพราะ อย่างมอมแมม นี่ถ้าเจอก็ห้ามไม่ได้เหมือนกันเเละค่ะ
"ไปไหนอะมอมแมม"
"ไปทำสวยอะ"
"นี่สวยแล้วหรอ เฮ้อ!!!"
"สวยสุดๆเลยแม่ สีดำเนี่ย ^o^"
MomMam

ชื่อน้องหมา: แมม,เชอร์รี่

โพสต์โดย นัยนา เมื่อ 11 พ.ค. 2009, 12:49

๐^ม๋ากาป๋อง^๐ เขียน:แล้วใครจะช่วย วี่ เรื่องกลัวน้ำ! ได้มั่งเนี่ย 555+ :lol:

จิงด้วยคับ แล้วใครจะช่วยลัคกี้ล่ะเนี้ย
นัยนา

ชื่อน้องหมา: ลัคกี้_26(Lucky) 1ขวบแล้วค้าบ

โพสต์โดย jinny เมื่อ 11 พ.ค. 2009, 13:49

โฟกัสเป็นเหมือนกันจะกินอะไรก้อได้ที่ไม่ใช่อาหารของตัวเอง
ส่วนเรื่องดำน้ำเป็นเหมือนกันค่ะ บุ๋งๆๆ จุ่มจนจะมิดหัวอยู่ละในอ่างปลา จนปลาตกใจตายไปหลายตัวแล้วเหมือนกัน
ผม ทั้งดื้อ ทั้งซน แถมบ้าพลัง แต่แม่ก้อรักผมมากนะคับ

jinny

ชื่อน้องหมา: FOCUS

โพสต์โดย jenrakkhow เมื่อ 11 พ.ค. 2009, 14:24

ดำน้ำเป็นเรื่องปกติของเราชาวเด้นค่ะ5555
ไอโดนัทหมาขี้อิจฉา
ดื้อ ซน ตะกะ แต่ก็น่ารัก
jenrakkhow

ชื่อน้องหมา: โดนัทขี้อิจฉา&โคนันสุดแสบ

โพสต์โดย moodang เมื่อ 11 พ.ค. 2009, 21:49

ขอบคุณทุกท่านมาก ค่ะ
" หมูแดงเป็นหมา หมาชื่อหมูแดง "
moodang

ชื่อน้องหมา: moodang

โพสต์โดย cougar เมื่อ 11 พ.ค. 2009, 23:34

คูก้าก็ชอบเหมือนกันเผลอเปนกิน
แนบไฟล์
.jpg
.jpg (10.89 KiB) เปิดดู 9467 ครั้ง
cougar

ชื่อน้องหมา: คูก้า <cougar>

โพสต์โดย waewkamol เมื่อ 12 พ.ค. 2009, 08:25

Tong_Ek เขียน:เมื่อก่อนเอาหัวลงไปในอ่างบัวของคุณแม่ แล้วก็ลากบัว สายบัวออกมากัดเล่น จนทุกวันนี้ต้องเลิกเลี้ยงบัวย้ายไปอ่างบัวไปวางนอกรั้วหมด ใครมาบ้านไม่ต้องสงสัยเลยคับทำไมบ้านนี้มีอ่างบัววางอยู่หน้าบ้านเต็มไปหมด ทำใจคับ น้ำกับเด้นเป็นของคู่กัน

55 ที่บ้านก็เอาอ่างบัวตั้งนอกรั้วเหมือนกันอ่ะค่ะ :oops:
ว่านหางจระเข้ด้วย (เพราะกลัวกินแล้วอันตราย)
ไม่ใช่กลัวบัว/ต้นไม้ตายนะคะ แต่กลัวยางกัดปากลูก+กินน้ำสกปรก-_-'

ส่วนเรื่องอาหารแมวฏ็ตามข้างบนบอกค่ะ ไม่ควรอย่างยิ่ง
Love me Love My (Insane) Golden
waewkamol
โกลเด้นแก่เอาแต่นอน
โกลเด้นแก่เอาแต่นอน

ชื่อน้องหมา: Alice

โพสต์โดย Sabza เมื่อ 12 พ.ค. 2009, 11:03

พี่หมูแดง (สงสัยนึกว่าตัวเองเป็นแมวอยู่อ่ะเปล่าน๊า ถึงกินเอาๆ) อิอิ ที่บ้านก็ชอบมาก ดำน้ำเนี่ย ถ้ามีน้ำแข็งด้วยนะ ดำน้ำในชามหาน้ำแข็งมันส์ไปเลย :lol:
รักนายทุกวันเลย ลูกชายนายแสบ (แสบสมชื่อเค้าหล่ะคร๊าบบบ)
Sabza

ชื่อน้องหมา: Sab (แสบ)

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ ปัญหาสุขภาพและการเลี้ยงดู