ทำหมันดีหรือไม่ ประโยชน์ของการทำหมัน อยากให้เพื่อนๆ อ่าน

ห้องนี้ได้รวบรวมถาม-ตอบ ปัญหาสุขภาพไว้ เพื่อนๆ สามารถ ถามคำถามเกี่ยวกับการเลี้ยงดูและสุขภาพของน้องหมาได้ค่ะ โดยจะมีเพื่อนๆ และผู้รู้ คอยไขข้อข้องใจและช่วยแก้ปัญหาให้เพื่อนๆ นะคะ
กฎการใช้บอร์ด
ห้ามตั้งกระทู้หรือโพสต์รูปที่มีเนื้อหาดังต่อไปนี้ - หากฝ่าฝืน โดนแบนทันที
1. กระทู้ที่คนทั่วไปสามารถใช้วิจารณญาณเห็นว่าไม่เหมาะสมได้อย่างชัดเจน เช่น มีเนื้อหาพาดพิงในทางที่ไม่ควรหรือล่อแหลมกับ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ ศีลธรรมและการเมือง
2. กระทู้ที่มีเจตนาเพื่อซื้อหรือขายสุนัขและลูกสุนัข
3. กระทู้เกี่ยวกับหมาหาบ้านหรือหมาโดนทิ้งที่เอามาจากเว็บไซต์หรือเว็บบอร์ดอื่น
4. กระทู้ขอลูกหมาฟรี
5. กระทู้หาคู่ให้ทั้งหมาและคน หรือหาพ่อพันธุ์หรือแม่พันธุ์เพื่อผสม
6. กระทู้ที่มีเนื้อหาทำให้เกิดความแตกแยก ถกเถียงอย่างรุนแรง ด่าทอกัน
7. หากมีการตั้งกระทู้ที่ไม่ถูกห้องหรือหมวด ทาง Admin และ Mod จะทำการย้ายกระทู้นั้นๆ โดยไม่มีการแจ้งให้ทราบ หากหากระทู้ของคุณไม่เจอ ให้ลองไปหาในห้องอื่นๆ ที่ถูกต้องแทน
8. สามารถใส่รูปตรงลายเซ็นได้ไม่เกิน 2 รูป และต้องอยู่ในบรรทัดเดียวกัน หากใครใส่เกิน ทาง Admin จะทำการลบภาพที่เกินออกเองโดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้า
9. ห้ามโพสต์รูปด้วย [img] ขนาดกว้างเกิน 600 px หรือสูงเกิน 1000 px หากแอดมินพบเจอรูปที่มีขนาดเกินจากนี้ จะทำการลบออกทันที

ทำหมันดีหรือไม่ ประโยชน์ของการทำหมัน อยากให้เพื่อนๆ อ่าน

โพสต์โดย ชื่นใจจัง เมื่อ 11 พ.ค. 2009, 10:55

กระทู้แรกของบ้านหลังใหม่ อย่ามองข้ามเรื่องการทำหมันนะคะ
เล่าจากประสบการณืของตัวเองก่อนนะคะ เมื่อก่อนเราเลี้ยงหมาแมวเยอะเพราะเก็บมาเลี้ยง แล้วคิดว่าทำหมันตัวผู้ก็ไม่มีลูกก็จบเรื่องแล้ว แต่นั่นเป็นความคิดและความรู้ที่ผิด เพราะไม่นานต่อมาตัวเมียในบ้านมีเลือดออกพาไปหาหมอๆ บอกว่ามดลูกอักเสบ ต้องผ่าตัดซึ่งไม่ต่างกับการทำหมัน แต่ต่างกันตรงที่ว่าอายุมากขึ้น สุขภาพความแข็งแรงลดลง ความเสี่ยงมากขึ้น และหลังจากนั้นไม่นานตัวเดียวกันนี้ก็เป็นมะเร็งเต้านม จากนั้นจึงเริ่มหาความรู้เรื่องการทำหมันตัวเมียมากขึ้น จึงรู้ว่ามีประโยชน์หลายอย่าง ทั้งเรื่องป้องกันมดลูกอักเสบ มะเร็ง เนื้องอก และไม่ใช่แต่ตัวเมียนะคะ ตัวผู้ก็เช่นกัน เรื่องมะเร็งต่อมลูกหมาก เพียงแต่ที่บ้านยังไม่เคยเป็นกันเพราะทำหมันกันแต่เด็กๆ อย่างคิง 8เดือน แม่พาขึ้นเขียงแล้ว

ตอนนี้ที่บ้านกรุงเทพฯ มีแมวแก่มากๆ เป็นมะเร็งเต้านมอยู๋ ทำอะไรไม่ได้เพราะแก่มากแล้วค่าไตไม่ดี หมอที่ รพ.จุฬาฯ ไม่กล้าวางยากลัวไม่ฟื้น เพราะหมอบอกว่าถ้าทำคือตัดมดลูก ตัดเต้านมทิ้งทั้งหมด แผลจะใหญ่และการวางยาจะนาน เราทั้งบ้านต้องทำใจและยอมรับ เพราะไม่กล้าพาเค้าไปผ่าตัดแล้วไม่ฟื้น เลยคิดกันว่าให้เค้ามีความสุขที่สุดในวันนี้เพราะเราไม่รู้ว่าจะมีพรุ่งนี้สำหรับเค้าหรือเปล่า

เราไม่อยากให้ใครๆ ต้องเสียใจเหมือนบ้านเรา เราเคยเกลียดประโยคที่ขึ้นต้นว่า ...รู้อย่างนี้... เลยอยากให้เพื่อนๆ บรรดาพ่อ-แม่ทั้งหลายที่รักลูกโปรดอย่ามองข้ามการทำหมันนะคะ มีข้อมูลเก่าๆ ที่เราลองๆ หามา อาจจะยาวหน่อย แต่อยากให้เพื่อนๆ อ่านกันดูค่ะ
-การทำหมันสุนัข.....ดีอย่างไร ???...ความเชื่อ vs ความจริง
http://topicstock.pantip.com/jatujak/topicstock/2008/07/J6783627/J6783627.html

-มดลูกอักเสบ : ข้อพิจารณาของการทำหมัน
http://topicstock.pantip.com/jatujak/topicstock/2008/07/J6803300/J6803300.html

-ข้อดีของการตอน
http://www.thaidogcenter.com/VB/showthread.php?p=262252

-ข้อดีข้อเสียของการทำหมันสนัข
http://topicstock.pantip.com/jatujak/topicstock/2008/07/J6774987/J6774987.html

-ข้อดีของการตอน
http://www.thaidogcenter.com/vb/archive/index.php?t-17274.html

-หมัน หรือไม่(หมัน) : เลือกทางไหนดี
http://www.petgang.com/article/index.php?Group=22&Id=19
นิ่งเป็นหลับขยับเป็นซน
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ชื่นใจจัง
โกลเด้นแก่เอาแต่นอน

ชื่อน้องหมา: king

Re: ทำหมันดีหรือไม่ ประโยชน์ของการทำหมัน อยากให้เพื่อนๆ อ่าน

โพสต์โดย Sherosamurai เมื่อ 11 พ.ค. 2009, 11:34

ขอบคุณนะคะ
มีประโยชน์มากเลยค่ะ
เคฟล่ารออีกนิดจะได้ขึ้นเขียงแล้ว หุหุ
ขันทีน้อยของแม่
Colorful *0* ✿♂((เคฟล่า -->> คุณชายไฮเปอร์)) 。◕‿◕。 ❤
εїз (เคฟล่า :: Golden จันทบุรี-ตราด-ระยอง-ชลบุรี ค้าบ) εїз
รูปภาพ
Sherosamurai
โกลเด้นโตเต็มที่กำลังคึก

ชื่อน้องหมา: Kevla-เคฟล่า

Re: ทำหมันดีหรือไม่ ประโยชน์ของการทำหมัน อยากให้เพื่อนๆ อ่าน

โพสต์โดย BokPam เมื่อ 11 พ.ค. 2009, 12:52

ปักหมุดดีกว่า ขอบคุณมากค่ะพี่เล็ก :D
BokPam
แอดมินสุดโหด

ชื่อน้องหมา: แม็กเน็ต & โดเน่

โพสต์โดย jinny เมื่อ 11 พ.ค. 2009, 14:15

โฟกัสก้อจะโดนเจี๋ยนเร็วๆนี้เหมือนกันค่ะ
ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆที่นำมาแบ่งปันกันนะคะ
ผม ทั้งดื้อ ทั้งซน แถมบ้าพลัง แต่แม่ก้อรักผมมากนะคับ

รูปภาพรูปภาพ
jinny

ชื่อน้องหมา: FOCUS

โพสต์โดย NaNo เมื่อ 12 พ.ค. 2009, 00:13

ขอบคุณพี่เล็กค่ะ สำหรับข้อมูลดีๆ ^^
ขอเอาประสบการณ์มาเพิ่มเติมจากพี่เล็กนิดนึงค่ะ

หลายๆคน อาจไม่อยากทำหมันให้หมาเพราะกลัวหมาเจ็บ การทำหมันตอนสุขภาพแข็งแรงดีอยู่เจ็บน้อยกว่าเมื่อเป็นโรคแล้วค่อยไปผ่าแน่นอนค่ะ หมาป่วยค่าตับ ไต ก็ผิดปกติ แถมผ่าตัดตอนป่วยๆร่างกายไม่แข็งแรงความเสี่ยงก็ยิ่งเพิ่มขึ้นด้วย แถมเราก็ทำอะไรไม่ได้นอกจากจำต้องยอมให้ผ่าตัดไปตอนที่ป่วยๆ หรือไม่ก็ต้องทำใจยอมรับรักษาตามอาการกันไปเรื่อยๆแบบที่พี่เล็กกล่าวด้านบนค่ะ

หลายๆคนไม่อยากทำหมันเพราะกลัวหมาไม่ฟื้น อันนี้ไม่เถียงค่ะเพราะการผ่าตัดทุกอย่างมีความเสี่ยงอยู่แล้วและเราก็ห่วงหมากันมากๆอยู่แล้วด้วย ก็กลัวมันจะเป็นอะไรอยู่แล้ว แต่ถ้าเราดูแลหมาของเราดี สุขภาพของหมาแข็งแรง ตรวจเลือด ตรวจร่างกายทุกอย่างให้เรียบร้อย ให้แน่ใจว่าร่างกายแข็งแรงสมบูรณ์ดีพร้อมวางยาได้ และสัตวแพทย์เชื่อใจได้ อุปกรณ์เครื่องมือพร้อม ความเสี่ยงต่างๆก็ลดลงค่ะ

มีพี่ในมายเลิฟท่านนึงโทรมาปรึกษาออมเรื่องจะทำหมันให้ลูกสาว และกำลังเลว่าจะทำหมันลูกสาวดีหรือไม่ (ขออนุญาติเอามาแชร์กับเพื่อนๆนะค่ะพี่)
ใจความที่คุยวนไปวนมาอย่นานสองนานขอสรุปว่า
"จะทำก็กลัว เป็นห่วง ลูกสบายดีจะไปทำให้เค้าเจ็บทำไม ปกติพี่ก็ดูแลดีอยู่แล้ว ฉี่เสร็จก็เช็ดทุกครั้ง เรื่องความสะอาดก็ดูแลเป็นอย่างดี พาไปตรวจร่างกายปีละ 2 หน มันน่าจะตรวจได้ พี่ดูแลดีทุกอย่างแบบนี้มันคงไม่เป็นหรอกใช่ไหม"
"ถ้าไม่ทำแล้วต่อไปเค้าเป็นอะไรขึ้นมา เราก็คงคิดเสียใจว่าทำไมถึงไม่ทำหมันมาตั้งแต่ตอนนั้นละ"

จะดูแลให้สะอาดแค่ไหนเรื่องมดลูกอักเสบ เนื้องอก พวกนี้สะอาดแค่ไหนก็ไม่พอหรอกค่ะ เพราะมันเกิดจากฮอร์โมนในร่างกายหมา เราดูแลความสะอาดได้แต่เราไปช่วยควบคุมฮอร์โมนให้ปกติไปตลอดชีวิตเค้าไม่ได้ค่ะ
และเราจะสามารถรู้ได้แต่เนิ่นๆหรือไม่ ว่าหมามีความผิดปกติของมดลูกหรือป่าว อันนี้ถามคุณหมอมาให้ละค่ะ

ถ้าจะตรวจว่ามดลูกมีความผิดปกติหรือป่าวต้องอัลตราซาวน์ดู แต่ต้องเป็นหมอที่ชำนาญมากๆและเก่งจริงๆเท่านั้นถึงจะดูออกตั้งแต่ระยะเริ่มต้นว่ามีความผิดปกติแล้ว เพราะตอนเริ่มเป็นส่วนใหญ่จะไม่รู้หรอกว่าเริ่มเป็นแล้ว
แล้วถ้าอัลตราซาวน์แล้วสงสัยว่าจะเป็น การตรวจที่ให้รู้ชัวร์ว่าเป็นหรือป่าวคือการผ่าท้องเข้าไปดูอยู่ดี แล้วก็จะทำหมันไปเลยเหมือนกัน หรือในกรณีแม่พันธุที่ต้องการเก็บไว้ผสม ก็จะทำการเก็บตัวอย่างเนื้อเยื่อ (ส่วนไหนไม่รู้ลืม) ไปตรวจดู

จากนั้นออมเลยแนะนำให้เบอร์โทรศัพท์ของคุณหมอที่ออมปรึกษาปัญหาร้อยแปดอยู่เป็นประจำให้พี่ท่านนั้นโทรคุยกับคุณหมอโดยตรงค่ะ ก็ไม่รู้เหมือนกันว่า ณ ตอนนี้ตัดสินใจได้หรือยัง

ออมก็ได้ถามคุณหมอว่าพี่เค้าโทรมาหาหรือป่าว ก็เลยคุยกับหมออีกพักใหญ่เกี่ยวกับเรื่องทำหมันแล้วชอบประโยคนึงของคุณหมอจังค่ะ (จำได้ไม่เป๊ะแต่ประมาณนี้อ่ะ)
ถ้าจะไม่ทำหมัน เมื่อถึงวันนึงถ้าหมาไม่สบายขึ้นมา ต้องยอมรับให้ได้นะว่ามันเกิดขึ้นแล้ว และอย่าคิดโทษตัวเองย้อนไปว่าเราน่าจะทำหมันซะตั้งแต่ตอนนั้น

คุณหมอบอกว่าเดี๋ยวนี้หมาเป็นโรคพวกมดลูกอักเสบ ต่อมลูกหมากอักเสบ เป็นกันเยอะขึ้นเรื่อยๆ ถ้าใครไม่คิดจะให้หมาผสมพันธุ์ต่อคุณหมอก็จะแนะนำให้ทำหมันค่ะ

เรื่องพวกนี้มันก็ไม่ได้เป็นกับหมาทุกๆตัว ที่ไม่ได้ทำหมันหรอกค่ะ แต่ถ้าวันนึงมันหวยออกมาเกิดกับลูกๆเราละ ก็คงเสียใจแน่ๆ อะไรที่ป้องกันได้ก้ป้องกันไว้ดีกว่า แต่อย่างไรก็ตามจะทำหมันหรือไม่ทำขึ้นกับดุลยพินิจของเจ้าของเป็นหลักค่ะ
Richie Rich & Tammie รางวัลชนะเลิศอันดับ 2 สุนัขสุขภาพดี
NaNo

ชื่อน้องหมา: Richie Rich & Tammie

โพสต์โดย mei_mei เมื่อ 12 พ.ค. 2009, 18:32

ขอบคุณนะคะที่หาข้อมูลมีประโยชน์มาให้อ่าน กำลังศึกษาเรื่องนี้อย่างมาก. :geek:
mei_mei

ชื่อน้องหมา: LUCKY

โพสต์โดย chickenjang เมื่อ 12 พ.ค. 2009, 22:32

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ ค่ะ

อ้อมกำลังจะพาชิกเก้นไปทำหมันอยู่พอดีเลยค่ะ (สิ้นเดือนนี้)
chickenjang

ชื่อน้องหมา: chicken & Buddy

โพสต์โดย beekojumps เมื่อ 13 พ.ค. 2009, 09:19

ขอบคุณมากๆค่ะ มันนี่ต้องได้ทำแน่ๆ

พี่คิง น้องมันนี่ไปหาถึงสระบุรี แต่ไม่เจอกันซะนี่ แง่วๆๆ :(
ซักวัน"มันนี่"จะโต เหมือนคนอื่นเค้า (เมื่อไหร่ไม่รู้)

beekojumps
โกลเด้นผู้ใหญ่เริ่มเรียบร้อย

ชื่อน้องหมา: มันนี่(คุณนายไฮเปอร์)

โพสต์โดย ครอบครัวตัวยุ่ง เมื่อ 14 พ.ค. 2009, 11:07

ของน้องดี้รอขึ้นเขียง .. ตามหมอนัดประมาณเดือนมิถุนายนนี้แล้วจ้า
นึกถึงกลัวเหมือนกัน .. แต่คุณหมออยากให้ทำ
หลังทำแล้วต้องขยันพาไปออกกำลังกาย .. คงมีกิจกรรมที่ต้องทำอีกเยอะ
เพราะเจ้ายุ่งก้อขี้เกียจเหมือนกัน .. เฮ้อเหนื่อยอีกละ .. เพื่อลูก .. ทน .. ทน ..

---------------------------------------------
รักนะ ... ตัวยุ่งทั้งสาม
รักนะ ... ตัวยุ่งทั้งสาม
ครอบครัวตัวยุ่ง

ชื่อน้องหมา: diamond, coconut, candy

โพสต์โดย jee-pumpkin เมื่อ 14 พ.ค. 2009, 12:04

ตอนนี้ ที่บ้านเหลือพี่ทองตัวเดียวเท่านั้น ที่รอขึ้นเขียง เพราะมีปัจจัยที่ไม่สามารถควบคุมได้ คือ ท่านแม่ ช่างรัก ช่างหวงเหลือเกิน

น้องแตงทำหมันตั้งแต่ 8 เดือน หลายคนห่วงว่า น้องหมาทำหมันจะอ้วน แต่ถ้าเราดูแลดีๆ พาออกกำลังกายสม่ำเสมอก็ไม่มีอะไรน่าห่วงคะ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ ขอให้หนูแคนดี้ OK หลังผ่าตัดนะคะ
jee-pumpkin

ชื่อน้องหมา: ฟักทอง กะ แตงไทย

โพสต์โดย poisson เมื่อ 14 พ.ค. 2009, 13:39

งั้นต้องรีบวางโปรแกรม พาป้าเค้กไปทำหมันซะแล้ว อายุ 6 ปี แล้วซะด้วยสิ อย่างนี้ต้องรีบไปด่วนๆ
ขอบคุณพี่เล็กมากๆ เลยนะคะ
ตอนนี้ออสก้า เอ๋อน้อย ก็โดนเจี๋ยนไปเรียบร้อย
เหลือ พี่ร๊อค กี้ รอคิวถัดไป ตอนนี้ขอพาป้าเค้กไปทำหมันก่อน
ถึงพวกผมจะดื้อ แต่พวกผมก็รักพ่อกะแม่ม๊ากมาก นะค๊าบ
อืมม.. รักคือการทำลายล้างง T.T

รูปภาพ
poisson

ชื่อน้องหมา: Oscar&Rocky&Cake&เทียนแก้ว&Donut

โพสต์โดย โมจิ กะ เบค่อน เมื่อ 15 พ.ค. 2009, 10:16

06/06/09 ดีเดย์
จะพานังโบไปทำบ้างค่ะ :mrgreen:
โ บ จั ง ~ ชื่อนี้มีที่มา
เบ + โม = โบ ^^
โมจิ กะ เบค่อน

ชื่อน้องหมา: โมจิ กะ เบค่อน ~ โบจัง

โพสต์โดย หม่ามี๊วีโก้(กรณิกา) เมื่อ 15 พ.ค. 2009, 21:11

jee-pumpkin เขียน:ตอนนี้ ที่บ้านเหลือพี่ทองตัวเดียวเท่านั้น ที่รอขึ้นเขียง เพราะมีปัจจัยที่ไม่สามารถควบคุมได้ คือ ท่านแม่ ช่างรัก ช่างหวงเหลือเกิน
น้องแตงทำหมันตั้งแต่ 8 เดือน หลายคนห่วงว่า น้องหมาทำหมันจะอ้วน แต่ถ้าเราดูแลดีๆ พาออกกำลังกายสม่ำเสมอก็ไม่มีอะไรน่าห่วงคะ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ ขอให้หนูแคนดี้ OK หลังผ่าตัดนะคะ

ช่างเหมือนกันอะไรอย่างนี้ ที่บ้าน อาม่าของวีโก้ ก็ไม่ยอมท่าเดียว กลัวโก้เจ็บ
บักโก้ & บักเต้ พี่น้องรักกัน รักกัน
หม่ามี๊วีโก้(กรณิกา)

ชื่อน้องหมา: วีโก้คุง-ถั่งเฉ้า

โพสต์โดย sorasit เมื่อ 15 พ.ค. 2009, 22:03

ว่าจะเอาน้องเขาไปทำอยู่เหมือนกันค่ะคงจะเป็น
เดือนหน้าค่ะแต่ก็กลัวว่าทำหมันแล้วน้องเขาจะไม่เล่นซน
เหมือนเดิมพี่ๆที่ประสบการช่วยแชร์ด้วยค่ะ
sorasit

ชื่อน้องหมา: ลักกี้

โพสต์โดย ชื่นใจจัง เมื่อ 16 พ.ค. 2009, 09:29

sorasit เขียน:ว่าจะเอาน้องเขาไปทำอยู่เหมือนกันค่ะคงจะเป็น
เดือนหน้าค่ะแต่ก็กลัวว่าทำหมันแล้วน้องเขาจะไม่เล่นซน
เหมือนเดิมพี่ๆที่ประสบการช่วยแชร์ด้วยค่ะ

คิงยังซนเหมือนเดิมแถมเล่นแรงขึ้นด้วย อย่างตอนนี้ที่บ้านสวนมีตัวนึงจะ 10 ปีแล้วมังยังวิ่งเลาะรั้วเห่าทั้งวัน อย่ากังวลเรื่องไม่ซนเลย ที่สำคัญต้องควบคุมน้ำหนักให้อยู่ตัว เพราะถ้าเค้าอ้วนก็จะเอาแต่นอนทั้งวัน อย่างคิงจะคุมให้อยู่แค่ 33-34 เท่านั้น หมั่นออกกำลังกายสม่ำเสมอคนก็ได้ประโยขน์ไปด้วยนะคะ
นิ่งเป็นหลับขยับเป็นซน
รูปภาพ
ชื่นใจจัง

ชื่อน้องหมา: king

โพสต์โดย sorasit เมื่อ 16 พ.ค. 2009, 18:46

ขอบคุณค่ะแม่น้องคิง
sorasit

ชื่อน้องหมา: ลักกี้

โพสต์โดย koi_purple เมื่อ 17 พ.ค. 2009, 13:55

เข้ามายกหางว่าทำหมันแล้วเหมือนกันค่ะ ตั้งแต่อายุ 7 เดือน หมดกังวลเรื่องหนุ่มๆมาป้วนเปี้ยน แต่ความซนและความดื้อไม่ได้ลดลงเลยจ้า คอนเฟิร์ม :ugeek:

...น้องมะนาวมะหมาหน้างอ มาแล้วจ้า...
koi_purple
โกลเด้นน้อยลืมตาดูโลก
โกลเด้นน้อยลืมตาดูโลก

ชื่อน้องหมา: น้องมะนาว

โพสต์โดย ๐แม่นู๋ดาว๐ เมื่อ 18 พ.ค. 2009, 16:00

ข้อมูลดีๆๆมีมากมาย
คิดอยู่เหมือนกันว่าจ่ะเอานู๋ดาวไปทำหมัน :D
.......ลูกสาวคนสวย.........

๐แม่นู๋ดาว๐
โกลเด้นเด็กวัยกำลังซน

ชื่อน้องหมา: ๐*๐ นู๋ไข่ดาว ๐*๐

โพสต์โดย MomMam เมื่อ 29 พ.ค. 2009, 15:51

ขอบคุณสำหรับข้แมลดี ๆๆที่ยังเหลือไว้ เพราะบางทีจะทำแล้วเตรียมตัวมะถุกอะ อย่างน้อยก้อยังมีข้อมูลให้ศึกาอยุ่เหมือนเดิม
"ไปไหนอะมอมแมม"
"ไปทำสวยอะ"
"นี่สวยแล้วหรอ เฮ้อ!!!"
"สวยสุดๆเลยแม่ สีดำเนี่ย ^o^"
MomMam

ชื่อน้องหมา: แมม,เชอร์รี่

โพสต์โดย ballb0y เมื่อ 29 พ.ค. 2009, 18:20

สงสัยอยู่นานว่าจะไปทำดีหรือไม่

ทางบ้านเค้าก็บอกสงสาร

เลยไม่ได้ไปสักที

ขอบคุณค้าบสำหรับความรู้ใหม่ๆ :D :D
ballb0y

ชื่อน้องหมา: ทองม้วน

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ ปัญหาสุขภาพและการเลี้ยงดู