ช่วยแนะนำด้วยค่ะ ด่วมมากเลย สับสนไปหมดแล้วค่ะ

ห้องนี้ได้รวบรวมถาม-ตอบ ปัญหาสุขภาพไว้ เพื่อนๆ สามารถ ถามคำถามเกี่ยวกับการเลี้ยงดูและสุขภาพของน้องหมาได้ค่ะ โดยจะมีเพื่อนๆ และผู้รู้ คอยไขข้อข้องใจและช่วยแก้ปัญหาให้เพื่อนๆ นะคะ
กฎการใช้บอร์ด
ห้ามตั้งกระทู้หรือโพสต์รูปที่มีเนื้อหาดังต่อไปนี้ - หากฝ่าฝืน โดนแบนทันที
1. กระทู้ที่คนทั่วไปสามารถใช้วิจารณญาณเห็นว่าไม่เหมาะสมได้อย่างชัดเจน เช่น มีเนื้อหาพาดพิงในทางที่ไม่ควรหรือล่อแหลมกับ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ ศีลธรรมและการเมือง
2. กระทู้ที่มีเจตนาเพื่อซื้อหรือขายสุนัขและลูกสุนัข
3. กระทู้เกี่ยวกับหมาหาบ้านหรือหมาโดนทิ้งที่เอามาจากเว็บไซต์หรือเว็บบอร์ดอื่น
4. กระทู้ขอลูกหมาฟรี
5. กระทู้หาคู่ให้ทั้งหมาและคน หรือหาพ่อพันธุ์หรือแม่พันธุ์เพื่อผสม
6. กระทู้ที่มีเนื้อหาทำให้เกิดความแตกแยก ถกเถียงอย่างรุนแรง ด่าทอกัน
7. หากมีการตั้งกระทู้ที่ไม่ถูกห้องหรือหมวด ทาง Admin และ Mod จะทำการย้ายกระทู้นั้นๆ โดยไม่มีการแจ้งให้ทราบ หากหากระทู้ของคุณไม่เจอ ให้ลองไปหาในห้องอื่นๆ ที่ถูกต้องแทน
8. สามารถใส่รูปตรงลายเซ็นได้ไม่เกิน 2 รูป และต้องอยู่ในบรรทัดเดียวกัน หากใครใส่เกิน ทาง Admin จะทำการลบภาพที่เกินออกเองโดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้า
9. ห้ามโพสต์รูปด้วย [img] ขนาดกว้างเกิน 600 px หรือสูงเกิน 1000 px หากแอดมินพบเจอรูปที่มีขนาดเกินจากนี้ จะทำการลบออกทันที

Re: ช่วยแนะนำด้วยค่ะ ด่วมมากเลย สับสนไปหมดแล้วค่ะ

โพสต์โดย แม่โมโม่ เมื่อ 06 ม.ค. 2010, 20:40

พยาเม็ดเลือด รักษาให้หายได้ค่ะ แต่ถ้ารักษาช้า ก็ถึงตายได้เหมือนกันนะคะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
แม่โมโม่
โกลเด้นแก่เอาแต่นอน

ชื่อน้องหมา: นางฟ้าโมโม่

Re: ช่วยแนะนำด้วยค่ะ ด่วมมากเลย สับสนไปหมดแล้วค่ะ

โพสต์โดย beekojumps เมื่อ 08 ม.ค. 2010, 15:16

ปลา อาการล่าสุดตอนนี้เป็นไง
ซักวัน"มันนี่"จะโต เหมือนคนอื่นเค้า (เมื่อไหร่ไม่รู้)

รูปภาพรูปภาพ
beekojumps
โกลเด้นผู้ใหญ่เริ่มเรียบร้อย

ชื่อน้องหมา: มันนี่(คุณนายไฮเปอร์)

โพสต์โดย beepla1594 เมื่อ 08 ม.ค. 2010, 21:11

ตอนนี้ เหงือ ซีดอยู่ แต่เลือดไม่ออกแล้วค่ะ

เออ ... คืองี้นะค่ะ บางคนเค้าก็มีปัญหาในด้านการรักษา อย่างเช่นหนูเป็นต้น
จะให้หนูรักษาเค้าดีๆ ค่าใช้จ่ายก็สูงเหมือนกัน แค่รักษาแบบนี้ หนูยังจะแบกรับไม่ไหว
เพราะหมิงๆ หนูเลี้ยงคนเดียวค่ะ ค่าอาหาร ค่ายา ค่าใช้จ่ายต่างๆ หนูต้องรับผิดชอบเอง
ต้องขอโทษด้วย ถ้าหนูไม่ได้ทำการรักษา อย่างที่พี่ๆ แนะนำมา เพราะการไปโรงพยาบาล
ของหมิงๆ แต่ละครั้ง แพงมากๆ เลยได้แต่รักษาเท่าที่ตัวเองจะทำได้ และสุดกำลัง
ขอบคุณมากๆ ค่ะ
คุณทวดเยลลี่ คุณลุงบิงโก คุณหนูหมิงๆ นายเสี่ยวหลง ,,, หนูเพี้ยว B1 B2 และ น้องแพนเตอร์
beepla1594

ชื่อน้องหมา: คุณทวดเยลลี่ คุณลุงบิงโก คุณหนูหมิงๆ นายเสี่ยวหลง ,,, หนูเพี้ยว B1 B2 และ น้องแพนเตอร์

โพสต์โดย NaNo เมื่อ 08 ม.ค. 2010, 22:36

ที่ทุกคนแนะนำมา เป็นแนวทางการรักษาเพื่อให้หายขาด หรือเพื่อให้หมาหายจากพยาธิเม็ดเลือดทั้งนั้น (พยาธิเม็ดเลือด คงทราบนะว่ามีแบบรักษาหายขาด กับแบบที่รักษาหายแต่ยังมีเชื้อแฝงซึ่งถ้าร่างกายอ่อนแอเมื่อไหร่ก็จะแสดงอาการของโรคกำเริบขึ้นมาทันที แต่ถ้าเราดูแลดีๆหมาสุขภาพแข็งแรง โอกาสที่จะเป็นอีกก็ยากมากทีเดียว)

ที่ทุกคนแนะนำกันมาเป็นการรักษาที่ถูกวิธี และสามารถเยียวยาจากโรคพยาธิเม็ดเลือดได้จริง ถ้าปลายังพาหมาไปรักษาตามอาการแบบนี้ ก็ไม่ทราบแท้จริงว่าตกลงแล้วหมาเป็นพยาธิเม็ดเลือดชนิดไหนกันแน่ ยาที่ได้รับไปก็ตรงกับสิ่งที่ต้องรักษาหรือป่าวก็ไม่รุ้ เมื่อรักษาไม่ถูกต้องมันก็ไม่หาย แล้วมันก็เป็นอีก หาหมออีก เสียตังอีก มันก็จะวนเป็นวัฏฐจักรแบบนี้เรื่อยไป ลองคำนวนถึงเงินที่ต้องจ่ายเรื่อยๆ โดยที่รักษาตรงจุดหรือป่าวก็ไม่รู้ เงินที่ใช้ไปคงมากกว่า กับการที่ที่ตั้งใจพารักษาให้หายให้ตรงจุดทีเดียวอีกนะ

ถ้าทำได้ก็เก็บเงินให้ได้ซักก้อนนึงแล้วพาหมาไปตรวจร่างกายทุกอย่าง ตรวจเลือด ค่าตับ ค่าไต พยาธิเม็ดเลือด ไปที่ที่พอมีเครื่อมือที่ทันสมัยกว่าร้านที่เคยไปซักหน่อยน่าจะพอหาได้มั๊ง ไม่งั้นก็ลองถามเพื่อนๆที่อยู่กลุ่มสองแควดูว่าจะพาไปที่ไหนดี มันน่าจะมีซักที่แหละ

พยาธิเม็ดเลือด ก็เห็นเป็นกันหลายบ้าน เมื่อหมาไม่สบาย จำเป็นต้องจ่ายเงินก็ควรต้องจ่าย ไม่มีใครอยากเสียตังเยอะๆหรอกถ้าไม่จำเป็น ค่ารักษาพยาธิเม็ดเลือดจริงๆก็ไม่แพงนะ ถูกกว่าเป็นหูอักเสบด้วยซ้ำ

ปล. คนอื่นได้แต่แนะนำ (ดูเหมือนคนก็ห่วงหมิงกันเยอะนะ) แต่ทุกอย่างก็ขึ้นกับเจ้าของหมาแหละว่าจะทำอย่างไร ถามมาก็แนะนำไป ส่วนเจ้าของตัดสินใจแบบไหนหมาก็ได้รับแบบนั้นแหละ
Richie Rich & Tammie รางวัลชนะเลิศอันดับ 2 สุนัขสุขภาพดี
NaNo
แอดมินสุดโหด

ชื่อน้องหมา: Richie Rich & Tammie

โพสต์โดย beepla1594 เมื่อ 10 ม.ค. 2010, 20:53

ขอบคุณมากๆ ค่ะ ความจริง ตัวหนูเองก็คิดอย่างพี่ออมนั้นและค่ะ
ว่าจะเก็บเงินพาหมิง เข้าไปตรวจที่ กรุงเทพ ซักครั้งหนึ่ง [ในปีนี้ละ ค่ะ]

เพราะที่นี้ ถ้าให้พูดตามความจริง ไม่ว่าจะคลีนิก โรงพยาบาล ที่ได้มาตราฐาน เรียกได้ว่ายาก หรือไม่มีเลยก็ว่าได้....

[เพราะหนูลองไปไปรักษากับทุกที่แล้ว]

ขอบคุณทุกความเป็นห่วง มากๆ ค่ะ ตอนนี้หมิงๆ ดีขึ้นมากแล้วค่ะ แต่เงือกก็มีซีดนิดหน่อย ร่าเริง กินเก่ง แรงมหาศาล + เอาแต่ใจเล็กน้อย

และแล้ว ก็ผ่านปีใหม่ไปได้ อย่างมีความสุข ค่ะ ^-^
คุณทวดเยลลี่ คุณลุงบิงโก คุณหนูหมิงๆ นายเสี่ยวหลง ,,, หนูเพี้ยว B1 B2 และ น้องแพนเตอร์
beepla1594

ชื่อน้องหมา: คุณทวดเยลลี่ คุณลุงบิงโก คุณหนูหมิงๆ นายเสี่ยวหลง ,,, หนูเพี้ยว B1 B2 และ น้องแพนเตอร์

โพสต์โดย lovemydog เมื่อ 10 ม.ค. 2010, 21:22

ยังไงก็ลองไปให้โรงพยาบาลสัตว์ใหญ่ๆ ตรวจดูโดยด่วนนะคับ อย่าทิ้งเวลาไว้นาน
เราจะมีกันและกันตลอดไปนะ เจ้าคนรับใช้ที่รัก
lovemydog
โกลเด้นเด็กวัยกำลังซน

ชื่อน้องหมา: แมนยู

โพสต์โดย BokPam เมื่อ 12 ม.ค. 2010, 13:48

คือสงสัยเล็กน้อย

เคยไปพิษณุโลกหลายทีเหมือนกัน ก็ถือว่าเป็นเมืองใหญ่ใช้ได้นะ มันต้องมีโรงพยาบาลหรือคลีนิคที่ส่งเลือดไปตรวจแล็บสิ(อาจจะแล็บใน ม.) นี่ถ้าพิษณุโลกไม่มี จังหวัดอื่นจะขนาดไหนล่ะเนี่ย...

หรือถ้าไม่มีจริงๆ นครสวรรค์ที่ใกล้ๆ กันก็น่าจะมีบ้างนะ โรงหนังเมเจอร์ยังมีเลย ทำไมจะไม่มีดรงพยาบาลสัตว์ดีๆ ที่ส่งเลือดไปตรวจไม่ได้?

จะบอกว่าไม่จำเป็นต้องเข้ากรุงเทพหรอก แค่หาที่ที่มันตรวจเลือดได้ก็พอแล้ว ไม่ได้ยากเลย ตรวจทีก็ไม่กี่ร้อยบาทหรอก
BokPam

ชื่อน้องหมา: แม็กเน็ต & โดเน่

โพสต์โดย beepla1594 เมื่อ 12 ม.ค. 2010, 18:23

BokPam เขียน:คือสงสัยเล็กน้อย

เคยไปพิษณุโลกหลายทีเหมือนกัน ก็ถือว่าเป็นเมืองใหญ่ใช้ได้นะ มันต้องมีโรงพยาบาลหรือคลีนิคที่ส่งเลือดไปตรวจแล็บสิ(อาจจะแล็บใน ม.) นี่ถ้าพิษณุโลกไม่มี จังหวัดอื่นจะขนาดไหนล่ะเนี่ย...

หรือถ้าไม่มีจริงๆ นครสวรรค์ที่ใกล้ๆ กันก็น่าจะมีบ้างนะ โรงหนังเมเจอร์ยังมีเลย ทำไมจะไม่มีดรงพยาบาลสัตว์ดีๆ ที่ส่งเลือดไปตรวจไม่ได้?

จะบอกว่าไม่จำเป็นต้องเข้ากรุงเทพหรอก แค่หาที่ที่มันตรวจเลือดได้ก็พอแล้ว ไม่ได้ยากเลย ตรวจทีก็ไม่กี่ร้อยบาทหรอก

มี มันก็มีละค่ะ ที่ตรวจเลือด อ่ะ เป็น lab เลย แต่ หลังจากตรวจเนี่ย ก็ไม่รุ้เหมือนกันว่า หมอเค้าจะวินิฉัย ยังไง คือ
ไปโรงพยาบาล มา เทียบกับคลีนิกแล้ว การรักษา มันไม่ต่างกันเลย ...

1. โรงพยาบาลสัตว์พิษณุโลก
2. โรงพยาบาลสัตว์วัดใหญ่
3. โรงพยาบาลสัตว์สุพจน์

ทั้ง 3 โรงพยาบาล นี้จะใช้ lab ที่เดียวกัน ในการตรวจเลือดค่ะ
beepla1594

โพสต์โดย ข้าวสวย เมื่อ 13 ม.ค. 2010, 09:35

เอ่อ ... ติดตามอ่านมาตั้งแต่ต้นแล้วล่ะค่ะ เอาใจช่วยน้องหมิง ให้หายป่วยในเร็ววันนะคะ

แต่มีข้อสงสัยนิดหน่อย ขออนุญาติถามคงไม่ว่ากันนะคะ :|

คือ ที่บอก รพ. ทั้งสามมี lab ( ถึงแม้ว่าจะตรวจที่เดียวกันก็ตาม ) แล้วได้ไปที่ รพ. ทั้งสามรึเปล่าคะ
เพราะเท่าที่อ่าน น่าจะไป คลีนิคมา เพราะเห็นบอก คลีนิค กับ รพ. การรักษาไม่ต่างกัน ...
แต่คลีนิคไม่ได้ตรวจเลือดจาก lab ถูกมั้ยคะ แล้วงี้จะรู้ได้ยังไงว่าเชื้อที่มีอยู่ รักษาจนหมดไปแล้ว
ถ้างั้น รักษาที่ รพ. ที่มี lab ตรวจ และ รักษาตรงจุด ไม่ดีกว่าเหรอคะ ,,,

เพราะดูจากกระทู้ตั้งแต่แรก ก็รู้สึกว่า คุณ และ ( อีกหลายๆคน ) เป็นห่วงน้องมาก
แต่สงสัยนิดหน่อยว่า ที่รักษาอยู่ นี่คือ วิธีที่ดีที่สุด สำหรับน้องหมิงรึเปล่า
( ตอบแบบ เคลียร์ๆ ให้หมดห่วง ทีนะคะ ;) ;) )
""" ข้าวสวย 23 เมษา 52 @ รักหนูนะคะ ก๊ะจ๋วย ,, สุดสวย ของแม่ """
ข้าวสวย

ชื่อน้องหมา: ข้าวสวย

โพสต์โดย BokPam เมื่อ 13 ม.ค. 2010, 14:33

ที่เค้าพูดๆ กันมาเนี่ย ประเด็นหลักเลยคือห่วงหมิงๆ มัน เพราะพยาธิเม็ดเลือดนี่มันถึงตายได้เลย เพราะงั้นเค้าเลยพยายามให่้ไปตรวจเลือดกันน่ะ อย่าเข้าใจเจตนาว่าเค้าจะจับผิดอะไรกัน

ก่อนอื่นปลาต้องทำความเข้าใจกับโรคพยาธิเม็ดเลือดก่อนว่า

1. เป็นโรคที่ติดต่อทางเห็บ เพราะงั้นทางป้องกันที่ดีที่สุดคืออย่าให้หมามีเห็บ ซึ่งรวมไปถึงหมาตัวอื่นๆ ในบ้านด้วย เพราะถ้ารักษาหมิงๆ ไปตัวเดียว แต่ตัวอื่นๆ ยังมีเห็บที่มีเชื้อนี้อยู่ แ้ม้ว่าหมาพวกนั้นจะไม่แสดงอาการ แต่เมือ่ไหร่เห็บที่มีเชื้อจากเจ้าพวกนี้มากัดหมิงๆ หมิงมันก็เป็นได้อีก

2. โรคนี้รักษาให้หายขาดได้ แต่ถ้าโดนเห็บกัดอีกก็เป็นอีกได้ และบางทีเชื้อมันก็ไปซ่อนอยู่ และจะแสดงอาการอีกครั้งเมื่อร่างกายอ่อนแอ ซึ่งเรื่องนี้มันบอกไม่ได้ว่ามันหายขาดจริงหรือเชื้อซ่อนอยู่ เพระาเมื่อรักษาแล้วไปตรวจเลือดก็จะไม่พอเชื้อ(เพราะมันอาจจะหายแล้วหรือซ่อนอยู่) หรือถึงใช้ชุดตรวจโดยเฉพาะมันก้จะตรวจไม่ได้ เพราะชุดตรวจนี้มีข้อจำกัดคือจะตรวจไม่พบถ้ายังไม่ทิ้งช่วงหลังจากการรักษาไปอย่างน้อย 6 เดือน

3. ถึงจะรักษาหายได้ แต่ถ้าไม่รีบรักษาก็สามารถถึงชีวิตได้เช่นกัน อย่างกรณีหมิงๆ น่ะนั่นก็เป็นหนักแล้ว ถ้าไปรักษาช้าอีกนิดก็อาจจะไม่รอด

4. ที่ให้ไปตรวจเลือดหลังจากกินยารักษาแล้ว ก็เพื่อจะได้เช็คดูค่าต่างๆ ของเลือด ไม่ว่าจะเม็ดเลือดแดง ขาว ตับไต เพื่อดูว่าหมาเรากลับมาปกติแล้วจริงๆ นะ และยังพบเชื้ออยู่หรือไม่ ถ้าพบก็จะได้กินยาต่อ ถ้าไม่พบแล้ว ค่าเลือดดีแล้วก็หยุดยาได้

5. พยาธิแต่ละชนิดรักษาไม่เหมือนกัน บางชนิดแค่กินยาก็พอ แต่บางชนิดต้องฉีดยารักษา ทีนี้หมิงๆ ไม่ได้ตรวจเลือด หมอจะรู้ได้ไงว่ามันเป็นพยาธิชนิดไหน ถึงแม้ว่าบางทีหมออาจจะเดาเอาจากเชื้อตัวที่นิยมเป็นกันและฉีดยา(ยาฉีดจะแรงกว่ายากินมั้ง..) กันไว้ให้ก่อนแล้ว แต่ในความเป็นจริงแล้วที่เคยไปรักษามา ถ้าไม่จำเ้ป็นต้องฉีดยาหมอเค้าก็จะไม่ฉีด เพราะยาฉีดมันใช้รักษาพยาธิอีกตัวที่เป็นกันน้อย ยกเว้นว่าตรวจพบว่ามันเป็นแน่ๆ เค้าถึงจะฉีด ดังนั้นการตรวจเลือดจึงเป็นวิธีที่ดีในการรู้ว่ามันเป็นพยาธิชนิดไหน

อย่างกรณีแม็กเน็ต ไม่มีอาการอะไรเลย แต่เมื่อตรวจเลือดเช็คสุขภาพประจำปีตามปกติก็พบว่าค่าเลือดผิดปกติแบบไม่มีสาเหตุ หมอก็ให้ยากระตุ้นภูมิคุ้มกันมา(เพราะเม็ดเลือดขาวมันตก) พอกินหมดไปแล้วไปเช็คเลือดอีกทีค่าเลือดยังไม่ดีขึ้น หมอก็สงสัยว่าคงเป็นพยาธิเม็ดเลือดนั่นแหละ(จริงๆ หมอก็สงสัยตั้งแต่แรกแล้ว แต่ตรวจแล็บไม่เจอ แป๋มเลยยังไม่ให้ใช้ชุดตรวจ เพราะยังผิดปกตินิดเดียว) แต่คงเป็นน้อยมาก เวลาส่งเลือดตรวจแล็บเลยหาเชื้อไม่เจอ(หยดเลือดที่เอาไปตรวจอาจไม่มีเชื้ออยู่ถ้ายังเป็นน้อยๆ) ก็เลยใช้ชุดตรวจแทน ก็เจอขึ้นมาว่าเป็นพยาธิเม็ดเลือด แต่ทีนี้หมอก็ฉีดยามาให้ด้วย(จากที่เคยให้กินอย่างเดียว) เพราะว่ามันมีพยาธิอีกตัวที่ไม่สามารถตรวจเจอด้วยชุดตรวจได้ และไอ้แม็กมันก็เป็นน้อยจนตรวจแล็บไม่เจอ ดังนั้นหมอก็เลยกันไว้ด่อนโดยการฉีดยาด้วยซธเลย เพราะแม็กมันเป็นบ่อยเกิน หมอคาดว่ามันอาจฝังอยู่ได้

ต้องคอยเช็คสุขภาพหมา จะได้รู้ว่ามีอะไรผิดปกติรึเปล่า เห็นหมาอาการผิดไปจากปกตินิดหน่อยก็ควรหาสาเหตุให้ได้ ชั่งน้ำหนักหมาสม่ำเสมอ(ถ้าขี้เกียจไปร้านหมอก็อุ้มหมาแล้วคนขึ้นไปยืนบนตาชั่งนั่นแหละ) จะได้รู้ว่าผอมไปหรืออ้วนไปมั้ย ถ้าอ้วนจะได้ลดน้ำหนัก หรือถ้าให้กินอาหารเท่าปกติ ออกกำลังกายตามปกติ แต่น้ำหนักลดแบบไม่ีมีสาเหตุ แบบนี้ก็แสดงถึงความผิดปกติ

อย่างน้อยก็ควรตรวจเลือดปีละครั้ง จะได้รู้ล่วงหน้า ไม่ใช่ว่าปล่อยให้มันเป็นจนหนัก อาการหมิงๆ น่ะหนักจนเกือบแย่แล้วนะ พูดตามตรงว่าตอนมาเล่าอาการและปลาบอกว่ายังไม่สามารถไปหาหมอได้เนี่ย ในใจยังกลัวอยู่เลยว่ากว่าร้านหมอจะเปิดสงสัยจะไม่รอด

การตรวจเลือดปีละครั้งไม่ได้มีค่าใช้จ่ายอะไรเยอะแยะเลย แค่ไม่กี่ร้อยบาท ไม่ใช่สิ่งที่เจ้าของทุกคนไม่มีปัญญาทำเลย แค่ไม่กี่ร้อยต่อปี ถ้าเลี้ยงโกลเด้นได้ย่อมมีตังค์พออยู่แล้ว ดังนั้นจึงอยากใ้ห้คนเช็คสุขภาพหมากันสม่ำเสมอทุกปี อย่างน้อยก็อุ่นใจมากขึ้นว่าสุขภาพหมาเราดี ค่าตับไตยังโอเคอยู่ ไม่ใช่ปล่อยๆ ไป มารู้ตัวอีกทีเป็นดรคไตระยะสุดท้ายซะแล้ว อะไรแบบนี้
BokPam

ชื่อน้องหมา: แม็กเน็ต & โดเน่

โพสต์โดย beepla1594 เมื่อ 14 ม.ค. 2010, 02:01

ขอบคุณทุกๆ คนค่ะ ไม่เคยคิดว่าพี่ๆ จะจ้องจับผิดอะไรซักอย่างเลยค่ะ
ตอนนี้หมิงๆ ดีขึ้นมากแล้ว แต่อีกไม่นาน ก็จะพาไปตรวจ ดูว่าเป็นพยาธิเม็ดเลือดชนิดไหน
คงจะตรวจ ทั้ง 6 ตัว ที่มีอยู่ที่บ้านเลยค่ะ

ส่วน โรงพยาบาลที่บอกมานั้น จะใช้ lab ที่เดียวกัน ค่ะ ไม่รู้จะตอบให้เคลีย แบบไหน - -*

อ๋อ อันนี้คุณหมอ บอกมา ว่าจะพิมพ์บอกหลายครั้งก็ลืมค่ะ

ใครที่ฉีดยากันเห็บหมัดให้น้องหมา คุณหมอบอกว่า ให้ลองเปลี่ยนมาหยอดบ้าง
เพราะ เห็บมัด อาจจะดื้อ ยาก็ได้ เห็บตัวเล็กๆ มันอาจจะไม่ตาย [อันนี้ก็ไม่รู้ว่าจริงหรือเปล่าค่ะ - -*]
beepla1594

โพสต์โดย ชิสุมุมห้อง เมื่อ 14 ม.ค. 2010, 15:57

เพิ่งว่างจากงาน เดี๋ยวไล่ตอบเลยละกัน

- เรื่องยาป้องกันเห็บหมัดให้เปลี่ยนชนิดกัน อันนั้นเป็นปกติที่แนะนำกันอยู่แล้วค่ะ เห็บหมัดเป็นแมงกลุ่มหนึ่ง ซึ่งพวกสิ่งมีชีวิตในกลุ่มสัตว์ขาข้อ มีแนวโน้มการดื้อยาฆ่าแมลงได้เยอะกว่าสัตว์กลุ่มอื่น เนื่องจากวงจรชีวิตสั้น สามารถเกิดใหม่ได้ง่าย ปริมาณสูง

- เรื่องห้อง lab ก็อย่างที่บอกไป ไม่จำเป็นต้องเป็นแลปเฉพาะของสัตว์แพทย์ก็สามารถตรวจได้ (ตอนลาเต้เป็นพยาธิเม็ดเลือดชนิดร้ายแรง ก็บอกให้สัตว์แพทย์เจาะเลือดใส่ tube แยกอีกอันแล้วก็ส่งไปให้เพื่อนที่ห้องวิจัยพยาธิดูให้หน่อย เขาก็บ่นนิดหน่อยว่าต้องไป search internet เพื่อดูรูปแบบพยาธิ แต่ก็ทำให้ ก็ปรากฎว่าผลตรวจตรงกัน คือเป็นตัวเดียว (แต่เป็นตัวชนิดรุนแรงเพราะเป็นตัวทำลายเม็ดเลือดแดง และไม่ค่อยเจอเดี่ยวๆเท่าไหร่)

เล็คเชอร์ให้ละเอียดอีกรอบแล้วกันนะคะ

- ที่ให้ตรวจชนิด เนื่องจากว่า พยาธิเม็ดเลือดแบ่งเป็นสามประเภทใหญ่ๆ คือ Erhlicia Canis ที่โจมตีเกล็ดเลือดเม็ดเลือดขาว, Babesia Canis ที่โจมตีเม็ดเลือดแดง (ทำให้มีอาการคล้ายมาลาเรียในคน), Hepatozoon Canis ที่พบได้ยากกว่า แต่แย่กว่าตรงไม่สามารถรักษาให้หายขาดได้ เนื่องจากจะเข้าไปแฝงตัวอยู่ในตับ ทำให้เสี่ยงเป็นโรคตับอักเสบ มะเร็งตับเมื่อแก่ตัวไป

- ตามปกติแล้ว ยาที่ใช้รักษาก็จะแยกกันไป ตามชนิดของเชื้อและอาการ เนื่องจากเชือ้พวกนี้เป็นปรสิตชนิด โปรโตซัว ( Protozoa) ไม่ใช่แบคทีเรีย ขนาดตัวใหญ่กว่า ปริมาณยารักษาที่ใช้ก็จะเยอะกว่า และค่อนข้างแรงกว่ายาปฏิชีวนะทั่วไป

- ถ้าสัตว์แพทย์เชี่ยวชาญหน่อย จะสามารถคาดเดาได้จากอาการของสุนัขว่าน่าจะเป็นตัวใด แต่บางครั้งพยาธิเม็ดเลือดที่แฝงอาจจะไม่ใช่ตัวเดียวกันก็ได้ มันอาจจะมีมากกว่า 1 ชนิด อาจมี 2 ชนิด หรือซวยสุด มีทุกแบบครบครัน 3 ชนิดแต่ไม่ว่าเชี่ยวชาญแค่ไหน ก็ต้องส่งผลเลือดตรวจสอบชนิดเสมอๆ เนื่องจากการคาดเดามันไม่แน่นอนยิ่งกว่าผลเลือดซะอีก

- ทำไมต้องตรวจเลือดทดสอบ?? จริงอยู่ที่บางครั้งในกรณีฉุกเฉินหรือก็คือหนักแล้ว หมอจะสั่งจ่ายยาไปเลยเนื่องจากเห็นแก่ชีวิตของคนไข้ (ที่ถ้าได้รับยาน้อยกว่านี้อาจจะม่องเท่งไม่รอด) ยากลุ่มแรกที่จะจ่ายคือ Doxy ซึ่งเป็นยาที่ใช้ฆ่าเชื้อพยาธิเม็ดเลือดชนิด E.Canis และ hepatozoon ได้ อันนี้ถ้าแน่ใจว่าเป็นพยาธิเม็ดเลือดจะเป็นยาตัวแรกที่จะสั่งจ่ายเลยโดยไม่ต้องรอผลตรวจชนิด
แต่หากสุนัขของคุณมีเชื้อแฝงมากกว่า 1 ตัว เช่น มี B.Canis แฝง จะต้องใช้ยาอีกตัวควบคู่ไปด้วย คือ Imidocarb ซึ่งเป็นยาที่แรงกว่า และฉีดเข้ากล้ามเนื้อโดยนับมัดกล้ามเนื้อฉีดที่บริเวณสะโพกสุนัข โดยปกติแล้วจะไม่เสี่ยงฉีดให้หากผลเลือดไม่ออกมาว่ามีพยาธิเม็ดเลือดชนิดนี้ในสุนัข เนื่องจาก หากซวย ฉีดพลาด สามารถทำให้สุนัขอัมพาติ พิการ เดินเป๋ เพราะใกล้กับกระดูกสันหลัง เนื่องจาก ยาเป็นลักษณะกึ่งคริสตัล เหนียว และฉีดเข้ากล้ามเนื้อบริเวณสะโพกตรงนั้น มันเจ็บ สุนัขจะดิ้นได้ง่ายมาก และยามันแรงมาก โอกาสเสี่ยงที่สุนัขจะดิ้นพราดๆๆๆ ก่อนหมอเดินยาเสร็จแล้วเข็มพลาดทิ่มตรงจุดอื่นมีเยอะ เขาเลยไม่อยากฉีดกันก่อนผลเลือดจะออก (เพราะแค่ยากินก็เพียงพออยู่แล้ว)

-กรณีพี่แป๋ม เรื่องที่แม็คตรวจเลือดหาเชือ้ไม่เจอ คงเป็นเพราะว่ามีเชื้อล่ะ แต่ยังไม่แพร่พันธุ์อาละวาดในตัวแม็กเน็ตหนักมาก เวลาเจาะเลือดไปตรวจก็เหมือนกันสุ่ม บางทีอาจจะไม่เจอบริเวณที่เชื้อกำลังอาละวาดก็ได้ แต่คุณหมอเก่งเลยล่ะ( หมอเจี๊ยบใช่ไหม ถ้าให้อรเดา ?) เพราะเดาได้ว่ามันต้องมีอะไรแปลกๆ แล้วหาไม่เจอ อรเห็นด้วยว่าหมอทำถูกแล้วอะ

* test kit ในการตรวจพยาธิเม็ดเลือดปัจจุบันสามารถพัฒนาให้ตรวจได้คือชนิด E.Canis ชนิดเดียวค่ะ ดังนั้นต่อให้หยดเลือดทดสอบแล้วก็ตามไงๆ ก็ต้องส่งเลือดเข้าห้องแลปตรวจอีกรอบอยู่ดี เพราะอาจมี B. Canis แฝงอยู่ด้วย แต่มีข้อดีตรงที่ถ้าเจอ E.canis ก็จัดการให้ยาปราบไปซะ 1 ตัวได้เลย โอกาสที่หมาจะรอดชีวิตเพื่ออยู่รอผลตรวจเลือดว่ามี B.canis รึเปล่าก็จะมากขึ้น ถ้าไม่มีก็ดีไป รักษาแค่ E.canis แต่ถ้ามีก็ค่อยฉีด imidocarb เอาทีหลัง

** สำหรับแม็กเน็ต(อีกครั้ง) มีงานวิจัยประกาศออกมาแล้วว่า ยังสามารถพบพยาธิเม็ดเลือดกลุ่ม E.Canis แฝงอยู่ใน Lymphoid tissue หรือบริเวณเนื้อเยื่อน้ำเหลืองในสุนัขได้ ถ้าเป็นบ่อยและมีเยอะจริงๆ เชื้อจะบุกเข้าไปในบริเวณนั้นและฝังตัว ตรงนี้จะยากเนื่องจากตรวจหาแอนติเจนจากเลือดก็จะยังพบว่ามี เพราะสุนัขเคยเป็นแล้ว รอบนี้จะตรวจว่ามีเชื้อรึเปล่า อาจจะต้องตรวจผ่านระบบ PCR อย่างเดียว

โอย เหนื่อย พิมพ์เยอะ เพื่อนที่เป็นอาจารย์สัตว์แพทย์เคยบอกมาว่า ไอ้การรักษาเนี่ย มันเป็นศิลปะนะ ไม่ใช่วิทยาศาสตร์ ขึ้นอยู่กะการตัดสินใจของหมอและเจ้าของร่วมกัน เห็นด้วยกะมันจริงๆ :roll:

เคสของเราที่เคยเป็น เป็นชนิด Babesia Canis แค่ชนิดเดียว ที่เป็นกันน้อยๆ และไม่ค่อยเจอนั่นแหละ มันแย่ตรงที่ต่อให้ใช้ test kit ตรวจพยาธิเม็ดเลือดก็ไม่ฟ้องว่ามี เนื่องจากพยาธิตัวนี้ตรวจผ่านชุดทดสอบไม่ได้ แต่หมอก็ไม่ได้ฟันธงว่าไม่เป็นพยาธิเม็ดเลือด
ทีนี้มันยากเพราะลาเต้มัน...โคตรจะแข็งแรง มีอาการแค่ ซึม ไข้ขึ้น ไม่ทานข้าว ค่าเม็ดเลือดก็ไม่ตก ง่ายๆคือไม่มีอะไรที่หมาเป็นพยาธิเม็ดเลือดเป็นกันเลย เพราะภูมิคุ้มกันแข็งแรง ต้องรอผลตรวจพยาธิเม็ดเลือดผ่าน Gold standard อย่างเดียวเท่านั้น
ลาเต้นอนอยู่ในกรงโรงพยาบาลสัตว์ถึง 2 วันครึ่ง กว่าจะได้ยาถูกโรค ซึ่งระหว่างนอน ก็ได้ป่วนห้องผู้ป่วยหมาในของทางนั้นไปเรียบร้อย เพราะหมอไม่กล้าทำอะไรนอกจากให้นอนสังเกตุอาการ ฟันธงไม่ได้ หมามันก็คึกคักลัลล้าเวลาไม่มีไข้ รวมแล้วกับที่นอนซึมที่บ้านอีก 1 วันเป็นสามวันครึ่ง ที่หมาเราต้องรอผลตรวจเลือดและยาฉีด = =;
เพราะงั้นถึงบอกไงว่า มันสำคัญนะ ที่คุณจะต้องรู้ให้ได้ว่ามันเกิดจากเชื้อตัวไหน อะไร มีหมาในบ้านกี่ตัวที่มีเชื้อตัวนี้ ถ้าคุณให้ยาผิด มันก็เหมือนเกาไม่ถูกที่คัน แล้วจะหายขาดได้อย่างไร ?
งานหลัก : เล่นกับหมา ดูแลหมา คุยกับหมา พาหมาไปว่ายน้ำ
งานอดิเรก : ทำงานหาเงินมาเลี้ยงหมา
งานพิเศษ : ใช้วิชาความรู้ที่เรียนมาด้าน Toxicology ตอบคำถามต่างๆเกี่ยวกับความเป็นพิษและฤทธิ์ของยา
ชิสุมุมห้อง

ชื่อน้องหมา: Latte'

โพสต์โดย soulky เมื่อ 15 ม.ค. 2010, 01:19

การรักษาเนี่ย มันเป็นศิลปะนะ ไม่ใช่วิทยาศาสตร์ ขึ้นอยู่กะการตัดสินใจของหมอและเจ้าของร่วมกัน

เห็นด้วยกะประโยคนี้จัง ดังนั้น ไม่ใช่หมอที่พยายามฝ่ายเดียว เจ้าของก็ต้องพยายามศึกษาหาความรู้เพื่อหมาของตัวเองด้วยเช่นกันเพื่อจะได้ตัดสินใจร่วมกับหมออย่างไม่ผิดพลาด จะได้ไม่ต้องไปโทษหมออย่างเดียว อย่างตอนไดม่อน เจอ human error ของการตรวจใน lab ของ รพส นึง ตรวจกี่ทีก็บอกว่ายังไม่หายซะที แรกๆก็เชื่อค่ะเพราะมันยังมีอาการจริงๆแต่หลังๆเหมือนไม่มีอาการแล้ว เราสงสัยก้เลยให้พ่อขับรถพากันไปตรวจอีก lab ปรากฎไม่เจอ ก็เลยมาปรึกษาคุณหมอที่ รพส เก่า พอคุยๆกันเเราก็เลยตกลงใจกับเราว่า จะให้หยุดฉีด Imidocarb เข็ม 2 เพื่อเสี่ยงส่งรอผลตรวจ จาก pcr เพราะเรามั่นใจมากว่ามันหายแล้ว หมอก็อธิบายว่าถ้าเจอ ต้องกลับมาฉีดเข็มแรกใหม่นะ แต่เรามั่นใจมาก บอกไม่ค่ะ ไม่ฉีดแล้ว ไม่อยากให้เสี่ยงหรีเจ็บตัวฟรีเพราะฉีด Imidocarb นี่คือปวดมาก ไดม่อนไม่เคยร้องเอ๋งมาก่อนในชีวิต แต่พอ โดนฉีด Imidocarb ไป 1 เข็ม ร้องเอ๋งทันที สรุปส่งpcr เลย ปรากฎคือมันหายแล้วจริงๆ เดชะบุญไป จะโทษหมอก้ไมไ่ด้เพราะคนที่ error คือคนอ่านค่าท่อยู่ใน lab เลยเป็นอันรู้กันว่า หลังๆ ถ้าเจาะเลือดตรวจพยาธิเม็ดเลือดไดม่อนส่ง pcr ตลอด

อ้าว เล่ามาแล้วมันเกี่ยวกะกระทู้มั้ยเนี่ย :lol:
รูปภาพ

ไดม่อนหมาบ้า
soulky

ชื่อน้องหมา: Diamond

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ ปัญหาสุขภาพและการเลี้ยงดู