รบกวนสอบถามเรื่องฉีดยาคุมอ่ะค่ะ

ห้องนี้ได้รวบรวมถาม-ตอบ ปัญหาสุขภาพไว้ เพื่อนๆ สามารถ ถามคำถามเกี่ยวกับการเลี้ยงดูและสุขภาพของน้องหมาได้ค่ะ โดยจะมีเพื่อนๆ และผู้รู้ คอยไขข้อข้องใจและช่วยแก้ปัญหาให้เพื่อนๆ นะคะ
กฎการใช้บอร์ด
ห้ามตั้งกระทู้หรือโพสต์รูปที่มีเนื้อหาดังต่อไปนี้ - หากฝ่าฝืน โดนแบนทันที
1. กระทู้ที่คนทั่วไปสามารถใช้วิจารณญาณเห็นว่าไม่เหมาะสมได้อย่างชัดเจน เช่น มีเนื้อหาพาดพิงในทางที่ไม่ควรหรือล่อแหลมกับ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ ศีลธรรมและการเมือง
2. กระทู้ที่มีเจตนาเพื่อซื้อหรือขายสุนัขและลูกสุนัข
3. กระทู้เกี่ยวกับหมาหาบ้านหรือหมาโดนทิ้งที่เอามาจากเว็บไซต์หรือเว็บบอร์ดอื่น
4. กระทู้ขอลูกหมาฟรี
5. กระทู้หาคู่ให้ทั้งหมาและคน หรือหาพ่อพันธุ์หรือแม่พันธุ์เพื่อผสม
6. กระทู้ที่มีเนื้อหาทำให้เกิดความแตกแยก ถกเถียงอย่างรุนแรง ด่าทอกัน
7. หากมีการตั้งกระทู้ที่ไม่ถูกห้องหรือหมวด ทาง Admin และ Mod จะทำการย้ายกระทู้นั้นๆ โดยไม่มีการแจ้งให้ทราบ หากหากระทู้ของคุณไม่เจอ ให้ลองไปหาในห้องอื่นๆ ที่ถูกต้องแทน
8. สามารถใส่รูปตรงลายเซ็นได้ไม่เกิน 2 รูป และต้องอยู่ในบรรทัดเดียวกัน หากใครใส่เกิน ทาง Admin จะทำการลบภาพที่เกินออกเองโดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้า
9. ห้ามโพสต์รูปด้วย [img] ขนาดกว้างเกิน 600 px หรือสูงเกิน 1000 px หากแอดมินพบเจอรูปที่มีขนาดเกินจากนี้ จะทำการลบออกทันที

รบกวนสอบถามเรื่องฉีดยาคุมอ่ะค่ะ

โพสต์โดย nushabu เมื่อ 27 ส.ค. 2010, 20:54

พอดีเพิ่งฉีดยาคุมให้น้องหมาอ่ะ

แต่อยากทราบว่า ฉีดยาคุมแล้วน้องหมาจะเป็นเมนส์หรือป่าวค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ;) ;)
ภาพประจำตัวสมาชิก
nushabu
โกลเด้นเด็กวัยกำลังซน

ชื่อน้องหมา: shabu

Re: รบกวนสอบถามเรื่องฉีดยาคุมอ่ะค่ะ

โพสต์โดย NaNo เมื่อ 27 ส.ค. 2010, 22:49

เลือดก็ยังมี ดีไม่ดีแถมมดลูกอักเสบตามมาด้วย ถ้าไม่อยากให้มีลูกพาไปทำหมันดีที่สุด

อันตราจากการฉีดยาคุมกำเนิด
cerdit:http://www.click2vet.com/index.php?lay=show&ac=article&Ntype=2&Id=538854274

รูปภาพ

มดลูกอักเสบเกิดได้จากหลายสาเหตุครับ เช่นการติดเชื้อ (จากการผสม หรือหลังคลอด) , การฉีดยาคุมกำเนิด ,การเกิดขึ้นเองตามธรรมชาติ

วันนี้จะพูดถึงการเกิดมดลูกอักเสบจากการฉีดยาคุมกำเนิดครับ ตามธรรมชาติ สัตว์สามารถเกิดมดลูกอักเสบขึ้นเองตามธรรมชาติได้เนื่องจากฮอร์โมนภายใน ร่างกายตัวเองครับ (แต่กว่าจะเกิดขึ้นเองโดยมากใช้เวลานานหลายปีมากๆทีเดียว บางตัวแก่ตายเองก่อนด้วยซ้ำ) แต่เมื่อสัตว์ถูกฉีดยาคุมเข้าไป ยาคุมซึ่งมีฤทธิ์เหมือนฮอร์โมนแต่มีความเข้มข้นสูงกว่ามาก จึงเพิ่มโอกาสการเกิดมดลูกอักเสบมากกว่าการเกิดเองตามธรรมชาติหลายเท่า

เมื่อ เกิดมดลูกอักเสบขึ้นมา จากมดลูกเล็กๆ ก็จะขยายใหญ่ขึ้นมา ภายในเต็มไปด้วยเลือดและหนอง ถ้าไม่ทำการผ่าตัดสุดท้ายสัตว์ก็จะเสียชีวิตในที่สุด ส่วนกรณีที่ผ่ามาผ่าตัดช้าก็อาจจะช่วยชีวิตไว้ไม่ทันเนื่องจากอาการแทรกซ้อน ต่างๆเช่นการติดเชื้อเข้ากระแสเลือด หรือภาวะไตวาย

ส่วนรูปข้างล่างเป็นรูปมดลูกของแมวที่โดนฉีดยาคุมกำเนิด ปกติมดลูกแมวจะเล็กนิดเดียว เท่าๆกันเส้นถั่วงอก แต่มดลูกของแมวตัวเมื่อวานมดลูกใหญ่กว่าปกติ เกือบ 10 เท่าข้างในมีแต่หนอง

รูปภาพ

"ขอฝากไว้นะครับถ้ารักเค้าจริง อย่าฉีดยาคุมให้เค้าเลยครับ”

อ่านรายละเอียดแบบเต็มๆได้ที่ ถ้ารักนู๋จริง อย่าทำกับนู๋อย่างนี้ ถ้ารักนู๋จริง อย่าทำกับนู๋อย่างนี้
http://topicstock.pantip.com/jatujak/topicstock/2009/11/J8606311/J8606311.html

รูปภาพ
Richie Rich & Tammie รางวัลชนะเลิศอันดับ 2 สุนัขสุขภาพดี
NaNo
แอดมินสุดโหด

ชื่อน้องหมา: Richie Rich & Tammie

Re: รบกวนสอบถามเรื่องฉีดยาคุมอ่ะค่ะ

โพสต์โดย NaNo เมื่อ 27 ส.ค. 2010, 23:02

ส่งมาเตือนใจอีกกระทู้ เอารูปมารวมเลยดีกว่าจะได้เอาไปใส่รวมกระทู้ทีเดียว
http://www.mylovegolden.net/webboard/viewtopic.php?f=11&t=981

ย้ำอีกรอบ รักหมาจริงทำหมันดีกว่านะ
ที่เตือนเพราะรู้ว่าการฉีดยาคุมมันเสี่ยงและอันตรายมาก ทำหมันเสียตอนนี้ร่างกายยังแข็งแรงฟื้นตัวเร็ว
ถ้าปล่อยนานไปแล้วเป็นมดลูกอักเสบขึ้นมา ยังงัยก็ต้องผ่า แถมต้องเสียงผ่าในขณะที่ร่างกายไม่เต็ม 100 อีก ความเสี่ยงด้านอื่นๆก็จะเพิ่มขึ้น

หนองไหลออกทางช่องคลอด
รูปภาพ

ภาพจากการ x-ray เห็นได้ชัดเจนว่ามดลูกโตมาก ๆ
รูปภาพ

ออกมาแล้ว นี่เป็นแบบเล็ก ๆ
รูปภาพ

ใหญ่ได้อีก น่ากลัวได้อีก
รูปภาพ

หนองในมดลูกค่ะ
รูปภาพ
Richie Rich & Tammie รางวัลชนะเลิศอันดับ 2 สุนัขสุขภาพดี
NaNo

ชื่อน้องหมา: Richie Rich & Tammie

โพสต์โดย chun เมื่อ 28 ส.ค. 2010, 08:18

รอบของการฉีดยาคุมในสุนัข คือ 6 เดือน/ครั้ง หมายถึง 1 เข็มจะคุมได้ 6 เดือน หลังจากนั้นก็ต้องฉีดยาคุมใหม่

ไม่ใช่ว่าฉีด 1 เข็มแล้วเค้าจะเป็นหมันหรือไม่ต้องฉีดอีกเลยตลอดชั่วอายุของเค้านะคะ

เหมือนออมว่าถ้าไม่อยากให่เค้ามีลูก ก็ทำหมันซะ

ฉีดยาคุมเข็มละไม่เท่าไหร่ แต่เวลาหมาเป็นมดลูกอักเสบจ่ายค่าผ่าตัดครั้งละหลายพันเลย ไม่คุ้มเลยค่ะ
BiLlY BiLlY BoBbY BoBbY
chun
โกลเด้นโตเต็มที่กำลังคึก

ชื่อน้องหมา: billy

โพสต์โดย sorasit เมื่อ 28 ส.ค. 2010, 08:42

ฉีดยาคุมแล้วอันตรายจริงๆค่ะเห็นน้องหมาคนรู้จัก
ฉีดแล้วมดลูกเน่าน่าสงสารมากและก็ตายจนได้
sorasit
โกลเด้นผู้ใหญ่เริ่มเรียบร้อย
โกลเด้นผู้ใหญ่เริ่มเรียบร้อย

ชื่อน้องหมา: ลักกี้

โพสต์โดย แม่โมโม่ เมื่อ 28 ส.ค. 2010, 20:34

น้องหมาที่บ้านเคยฉีดค่ะ เข็มเดียวก็ตายได้ รีบทำหมันเถอะค่ะ
แม่โมโม่
โกลเด้นแก่เอาแต่นอน

ชื่อน้องหมา: นางฟ้าโมโม่

โพสต์โดย Tong_Ek เมื่อ 30 ส.ค. 2010, 10:54

มดลูกอักเสบถามหาแน่นอนคับ ส่วนใหญ่เดี๋ยวนี้ไม่ฉีดกันแล้วคับ ทำหมันดีกว่า
รูปภาพรูปภาพ
Tong_Ek

ชื่อน้องหมา: ทองเอก,สายไหม

โพสต์โดย ชิสุมุมห้อง เมื่อ 30 ส.ค. 2010, 17:30

ยาคุมทีใช้ฉีดสุนัขในเมืองไทย เป็นยาคุมกำเนิดที่ทำมาจากฮอร์โมนคนนะคะ = = ดังนั้นโอกาาสที่ฉีดแล้วเกิดการอักเสบและเสี่ยงมะเร็งจะสูงมาก
เพราะฮอร์โมนมนุษย์ ไม่ใช่ hormone สำหรับสัตว์ค่ะ ดังนั้นก็อย่างที่ทุกความเห็นบอกมา ทำหมันเถอะค่ะ
งานหลัก : เล่นกับหมา ดูแลหมา คุยกับหมา พาหมาไปว่ายน้ำ
งานอดิเรก : ทำงานหาเงินมาเลี้ยงหมา
งานพิเศษ : ใช้วิชาความรู้ที่เรียนมาด้าน Toxicology ตอบคำถามต่างๆเกี่ยวกับความเป็นพิษและฤทธิ์ของยา
ชิสุมุมห้อง

ชื่อน้องหมา: Latte'

โพสต์โดย แม่มะลิ เมื่อ 02 ก.ย. 2010, 15:45

ทำหมันเถอะคะ จะได้ไม่เสียใจภายหลัง มะลิเราก็ฉีดยาคุมคะเพราะสงสารมะลิคะไม่อยากให้เจ็บตัว สุดท้ายมดลูกอักเสบต้องผ่าตัดด่วน รักเค้าจริงอย่าฉีดคะ เคยเจอกับตัวเองคะไม่อยากให้คุณเสียใจภายหลังคะ
แม่มะลิ

ชื่อน้องหมา: มะลิ

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ ปัญหาสุขภาพและการเลี้ยงดู