อยากพาเจ้าตัวโตไปอเมริกา ใครมีประสบการณ์บ้างคะ

ห้องนี้ได้รวบรวมถาม-ตอบ ปัญหาสุขภาพไว้ เพื่อนๆ สามารถ ถามคำถามเกี่ยวกับการเลี้ยงดูและสุขภาพของน้องหมาได้ค่ะ โดยจะมีเพื่อนๆ และผู้รู้ คอยไขข้อข้องใจและช่วยแก้ปัญหาให้เพื่อนๆ นะคะ
กฎการใช้บอร์ด
ห้ามตั้งกระทู้หรือโพสต์รูปที่มีเนื้อหาดังต่อไปนี้ - หากฝ่าฝืน โดนแบนทันที
1. กระทู้ที่คนทั่วไปสามารถใช้วิจารณญาณเห็นว่าไม่เหมาะสมได้อย่างชัดเจน เช่น มีเนื้อหาพาดพิงในทางที่ไม่ควรหรือล่อแหลมกับ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ ศีลธรรมและการเมือง
2. กระทู้ที่มีเจตนาเพื่อซื้อหรือขายสุนัขและลูกสุนัข
3. กระทู้เกี่ยวกับหมาหาบ้านหรือหมาโดนทิ้งที่เอามาจากเว็บไซต์หรือเว็บบอร์ดอื่น
4. กระทู้ขอลูกหมาฟรี
5. กระทู้หาคู่ให้ทั้งหมาและคน หรือหาพ่อพันธุ์หรือแม่พันธุ์เพื่อผสม
6. กระทู้ที่มีเนื้อหาทำให้เกิดความแตกแยก ถกเถียงอย่างรุนแรง ด่าทอกัน
7. หากมีการตั้งกระทู้ที่ไม่ถูกห้องหรือหมวด ทาง Admin และ Mod จะทำการย้ายกระทู้นั้นๆ โดยไม่มีการแจ้งให้ทราบ หากหากระทู้ของคุณไม่เจอ ให้ลองไปหาในห้องอื่นๆ ที่ถูกต้องแทน
8. สามารถใส่รูปตรงลายเซ็นได้ไม่เกิน 2 รูป และต้องอยู่ในบรรทัดเดียวกัน หากใครใส่เกิน ทาง Admin จะทำการลบภาพที่เกินออกเองโดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้า
9. ห้ามโพสต์รูปด้วย [img] ขนาดกว้างเกิน 600 px หรือสูงเกิน 1000 px หากแอดมินพบเจอรูปที่มีขนาดเกินจากนี้ จะทำการลบออกทันที

อยากพาเจ้าตัวโตไปอเมริกา ใครมีประสบการณ์บ้างคะ

โพสต์โดย Orr+ เมื่อ 29 มี.ค. 2011, 22:43

พอดีเราจะย้ายไปอยู่อเมริกาในอีกไม่นานนี้อ่ะค่ะ
อยากจะพาลูกรักไปด้วย
3 ขวบกว่าแล้วค่ะ ตัวโตแล้ว พาขึ้นเครื่องเดียวกับเราสายการบินก็ไม่รับแล้วอ่ะค่ะ
พอมีใครทราบข้อมูลว่ามีบริษัทที่รับส่งสัตว์เลี้ยงข้ามประเทศมั้ยคะ

ถ้าพาไปด้วยไม่ได้ก็คงไม่รู้จะให้เค้าไปอยู่ที่ไหนอ่ะค่ะ เพราะบ้านที่อยู่ตอนนี้ก็จะขายค่ะ
ที่บ้านคุณแม่ก็ไม่มีบริเวณให้วิ่งเล่นได้

อยากหาทางพาไปด้วยมากกว่าค่ะ ใครมีหนทางช่วยแนะนำด้วยนะคะ
Orr+
โกลเด้นน้อยลืมตาดูโลก

ชื่อน้องหมา: ไวกิ้ง

Re: อยากพาเจ้าตัวโตไปอเมริกา ใครมีประสบการณ์บ้างคะ

โพสต์โดย โมจิ กะ เบค่อน เมื่อ 31 มี.ค. 2011, 10:42

จะไปรัฐไหนคะ แต่ละรัฐ ข้อกำหนดต่างกัน แต่ไม่ยากค่ะ ไม่ต้องไปจ้างใครทำให้เสียเงินเยอะโดยใช่เหตุ
เกือนเสียค่าโง่ไปเหมือนกัน คิดค่าบริการหมื่นเก้า ต้องทำพาสปอร์ตหมา ต้องส่งเลือดไปตรวจแลปนอก
แต่ทำเองไม่ต้องมีพาสปอร์ตหมา ไม่ต้องส่งเลือดไปตรวจ เมกาไม่ต้องการค่ะ เสียค่าขอ Health Certificate แค่ 50 บาท

โบจังมา California โดย การบินไทย รักคุณเท่าฟ้า บินตรง 14 ชม. ไม่ต้องเสียเวลาต่อเครื่องให้หมาเหนื่อย
เวลาบิน 14 ชม บวกเวลาเช็คอิน เวลาที่จะต้องผ่าน ตม อีก สงสารหมาค่ะ

ควรหลีกเลี่ยง ไชน่า แอร์ไลน์ เพราะสายการบินบังคับให้ทำ Transit Permit ที่ไทเป ด้วยตนเอง ใช้เวลาในการขอ 7 วัน ต้องใช้ Health Certificate ที่ออกให้ที่เมืองไทยไปขอด้วย ซึ่ง Health Cert. มีอายุแค่สิบวัน
เสียเวลาและยุ่งขนาดนั้น ยอมจ่ายค่าตั๋วแพงให้การบินไทยดีกว่า (ที่สำคัญคุยกันรู้เรื่อง เราไม่เก่งภาษา)

ขั้นตอนของโบจัง เตรียมตัวล่วงหน้าก่อนเดินทาง 1 เดือน

1. ซื้อตั๋วผ่านเอเจนซี่ กำหนดวันเดินทางล่วงหน้า 1 เดือน แต่ละเที่ยวบิน จำกัดจำนวนสัตว์ที่เดินทางไปด้วย
เอเจนซี่ไม่สำรองที่นั่งให้หมา เราต้องโทรเข้าไปแจ้งเอง พอเอเจนซี่ได้ Booking Code เราก็ใช้ Code นั้นขอสำรองที่นั่งให้น้องหมา การบินไทยบังคับให้ฝังไมโครชิพ (แม้รัฐที่เราจะไปไม่ต้องการก็ตาม)
ต้องแจ้งขนาดกรง (กว้าง x ยาว x สูง เป็น ซม เป็นนิ้วไม่ได้) น้ำหนักกรง น้ำหนักหมาด้วย
ขนาดกรงที่เหมาะกับโกลเด้น แนะนำขนาด 69 x 101 x 76 ซม (27 x 40 x 30 นิ้ว)
หมาต้องอยู่ในกรงนาน ถ้าแคบมากเกินไป หมาจะเมื่อย กว้างเกินไป เวลาเครื่องโคลงเคลง จะทำให้หมากลิ้งอย่าลืมเตรียมอุปกรณ์ให้น้ำคุณหมา

2. ตรวจสอบสมุดวัคซีน ต้องฉีดวัคซีนป้องกันพิษสุนัขบ้าอย่างน้อย 30 วัน ก่อนเดินทาง
ใบรับรองการฉีด ต้องมีชื่อ ที่อยู่ เบอร์โทรศัพท์ของสถานพยาบาล ลายเซนต์ ของสัตวแพทย์ ตราประทับและเลขที่ใบอนุญาตการบำบัดโรคสัตว์ ต้องมีรายละเอียดชนิดวัคซีน เลขที่ วันหมดอายุ
จริง ๆ แล้วก็มีอยู่แล้ว แต่ย้ำไว้ให้เช็คให้ชัวร์ว่าเรียบร้อยจะได้ไม่เสียเวลา

3. พาไปฝังไมโครชิพ โบฝังที่ต่างจังหวัด 500 บาท
make sure ว่า ไมโครชิพที่ฝัง สามารถรองรับหัวแสกนทั่วโลก เผื่ออนาคตจะพาไปยุโรป หรือญี่ปุ่น จะได้ไม่เจ็บตัวอีกรอบ (International Microchip ที่ได้ ISO 11784 )
แก้ไขล่าสุดโดย โมจิ กะ เบค่อน เมื่อ 31 มี.ค. 2011, 11:23, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง.
โ บ จั ง ~ ชื่อนี้มีที่มา
เบ + โม = โบ ^^
ภาพประจำตัวสมาชิก
โมจิ กะ เบค่อน
โกลเด้นแก่เอาแต่นอน

ชื่อน้องหมา: โมจิ กะ เบค่อน ~ โบจัง

Re: อยากพาเจ้าตัวโตไปอเมริกา ใครมีประสบการณ์บ้างคะ

โพสต์โดย โมจิ กะ เบค่อน เมื่อ 31 มี.ค. 2011, 11:20

ก่อนเดินทาง 3 วัน อุ้มหมาไปด่านกักกันสัตว์สุวรรณภูมิ เพื่อขอ Health Certificate & Export License ทั้งฉบับภาษาไทยและภาษาอังกฤษ

สิ่งที่ต้องเตรียมไปด้วย

1. หมาตัวการ
2. Passport เจ้าของ ตัวจริง + สำเนา
3. ทะเบียนวัคซีนป้องกันพิษสุนัขบ้า ตัวจริง + สำเนา
4. เงิน 50 บาท สำหรับค่าธรรมเนียม
5. ที่อยู่ในอเมริกา
6. หมายเลขเที่ยวบิน

ทำความสะอาดน้องหมาให้สะอาด หอม น่าสัมผัส :)
ไปถึงด่านฯ เจ้าหน้าที่จะให้กรอกเอกสาร ต้องกรอกที่อยู่ในอเมริกา และเที่ยวบินเข้าไปด้วย อย่าลืมเตรียมให้พร้อม
กรอกเสร็จ รอตรวจสุขภาพน้องหมา ต้องไม่มีไข้ ไม่ป่วย สัตวแพทย์จะพิจารณาว่าสภาพร่างกายพร้อมเดินทางหรือไม่ โบจังไม่ยอมให้จิ้มปรอทเข้ารูก้น ดิ้นรนนานเป็นสิบนาที หมอคอนเฟิร์มว่าแข็งแรงชัวร์ แรงเยอะขนาดนั้น เลยไม่ต้องโดนจิ้มก้น = =;
อย่าลืมถ่ายพยาธิภายใน ภายนอก ป้องกันเห็บหมัด ไม่เป็นขี้เรื้อน เราก็คงผ่านข้อนี้อยู่แล้ว
เสร็จขั้นตอนการตรวจสุขภาพ ก็จะถ่ายรูปหมาหน้าตรง (โบจังไม่ยอมมองหน้าหมอ ไม่ให้หมอถ่ายรูป โทษฐานจะจิ้มก้น)
แล้วก็รอจ่ายเงิน 50 บาท พร้อมรับ Health Certificate & Export License ก็เป็นอันเสร็จเรื่องที่ด่านกักกันสัตว์

เขตปลอดอากร อาคารคลังสินค้าขาออก (CE-1)
ชั้น 1 ช่อง 20
โทร. 02 134 0731
แฟกซ์ 02 134 3640
www.dld.go.th/ict/eservice
เปิดทำการเวลา 08:30 - 16:30 น. ตามวันและเวลาทำงานราชการ
แก้ไขล่าสุดโดย โมจิ กะ เบค่อน เมื่อ 31 มี.ค. 2011, 22:50, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง

ชื่อน้องหมา: โมจิ กะ เบค่อน ~ โบจัง

โพสต์โดย โมจิ กะ เบค่อน เมื่อ 31 มี.ค. 2011, 11:37

วันเดินทาง
เช็คอินก่อนเวลาแค่ 40 นาทีก็เพียงพอ เพราะถ้าไปเร็วกว่านี้ หมาต้องอยู่ในกรงนานเกินไป สงสาร = =;

นำ Health Certificate & Export License ไปยื่นตอนเช็คอินที่เคาน์เตอร์ในแอร์พอร์ต
เจ้าหน้าที่จะเช็ค น้ำหนักกระเป๋าเรา กรงหมา และหมาที่อยู่ในกรง (แต่ไม่ได้งัดหมาออกมาจากกรงนะ)
เจ้าหน้าที่ ที่สุวรรณภูมิ แอร์พอร์ต จะแยกเอกสารให้เราเอง ชุดนึงติดไว้หน้ากรงหมา อีกชุดนึงให้เราเก็บไว้ยื่นที่ ตม ปลายทาง
พอเราขึ้นเครื่อง แอร์คนสวยจะให้เอกสารดีแคลร์ของที่เรานำติดตัวไป เราก็ดีแคลร์หมาไปอย่างเดียว ของอื่น ๆ ไม่ได้ดีแคลร์ และไม่โดนตรวจกระเป๋า

หลังจากเจ้าหน้าที่ที่จุดเช็คอิน ตรวจเอกสารคน และหมาเสร็จแล้วเราต้องจ่ายค่าตั๋วหมา ที่เคาน์เตอร์เดียวกับที่จุดที่ชำระสัมภาระน้ำหนักเกิน
ราคา $109 x 2 เขาจะคำนวณ Exchange Rate ให้เอง รอจ่ายอย่างเดียว
สาเหตุที่ 109 x 2 เพราะ คิดราคาเดียวกับค่าสัมภาระเกิน
$109 คือเรทที่ต้องเสีย
2 คือ สัมภาระ 2 ชิ้น ประกอบด้วย กรง กับ หมา = =;

ณ วันนั้น โบจังเสียเกือบ ๆ แปดพัน

พอมาถึงปลายทาง หมาจะถูกลำเลียงมาสายพานเดียวกับกระเป๋า แต่ต้องหาเองว่าเขาจะแยกหมาไปไว้ที่มุมไหนของเกต จิเดินหาหมาเกือบชั่วโมงแน่ะ เดินทางคนเดียว ภาษากระท่อนกระแท่น สงสารหมา สงสารตัวเอง ไปถามใครก็ไม่มีใครรู้ เลยต้องกวาดสายตาไปรอบ ๆ เห็นอยู่มุม ๆ ของเกต มีเจ้าหน้าที่คอยช่วยเข็น เพราะเรามาคนเดียว เสียค่าทิปให้เขาไปด้วย $6 เหรียญ เพราะมีเศษอยู่เท่านั้น :(

ในกรงหมา ใส่อาหารไปได้ไม่ควรเกิน 2 กก ซื้อเป็นถุงเล็ก แต่ยังไม่ต้องเปิดนะคะ มันจะหกในกรงหมาตอนเครื่องบินมันโคลงไปโคลงมาทำให้เหม็น จิเจอปัญหานั้นค่ะ
เจ้าหน้าที่ที่ ตม บางคนอาจจะทำตัวมีปัญหาไม่ให้ผ่าน เราก็ใช้สายตาและคำพูดอ้อน ๆ เขาหน่อย
ว่าเราต้องให้หมากินแค่มื้อ หรือ สองมือ เมื่อมาถึงเมกา ของโบจังเจ้าหน้าที่คนแรกไม่ยอมให้ผ่าน เขาเรียกเจ้าหน้าที่อีกคนที่ดูแล้วเหมือนจะเป็นหัวหน้ามาคุย ผ่านกันไปได้ด้วยดี เขาชมว่าหมาน่ารัก ^__^
ในกรงหมา จิใช้ผ้าอ้อมปูนอนของคนแก่เอามาแปะไว้ เผื่อเขาฉี่ หรือ อึ แต่ว่ามันร่นหมด เตรียมหากาวสองหน้ามาแปะให้แน่นหนานะคะ เดี๋ยวจะใช้ไม่ได้เรื่องเหมือนของโบ แต่โชคดีที่โบจังเก่งมาก ไม่อึ ไม่ฉี่ในกรงเลย อดทนจนถึงปลายทาง
แต่ว่าจมูกเป็นแผล คงเพราะตอนเครื่องโคลงแล้วจมูกไปชนกรงเข้า ตอนนี้ยังไม่มีแผลเป็น เป็นรอยแดง ๆ อยู่เลย

ขอให้เดินทางปลอดภัยทั้งเจ้าของและหมาค่ะ มาถึงแล้วช่วยส่งข่าวด้วย

โพสต์โดย Orr+ เมื่อ 20 เม.ย. 2011, 18:39

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ
เราจะพาไป Dallas อ่ะค่ะ ถ้าใช้การบินไทยต้องต่อเครื่อง เดี๋ยวจะลองดูว่าจะไปให้ถึง Dallas ได้ยังไงค่ะ

ข้อมูลมีประโยชน์มากๆค่ะ ทีนี้เราจะได้พาน้องหมาไปได้ ตอนนี้พามาไว้บ้านแม่ไปก่อน ที่ทางอาจจะเล็กไปนิดนึง แต่ถ้าได้ตามเราไปอยู่ที่โน่น ก็จะได้มีสนามหญ้าให้วิ่งเล่นสบายไปเลย

ที่โน่นมีเพื่อนเป็น Chocolate Labrador รออยู่ด้วยค่ะ

ขอบคุณมากๆอีกทีค่ะ
Orr+

ชื่อน้องหมา: ไวกิ้ง

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ ปัญหาสุขภาพและการเลี้ยงดู