ขอข้อมูลหน่อยครับ

ห้องนี้ได้รวบรวมถาม-ตอบ ปัญหาสุขภาพไว้ เพื่อนๆ สามารถ ถามคำถามเกี่ยวกับการเลี้ยงดูและสุขภาพของน้องหมาได้ค่ะ โดยจะมีเพื่อนๆ และผู้รู้ คอยไขข้อข้องใจและช่วยแก้ปัญหาให้เพื่อนๆ นะคะ
กฎการใช้บอร์ด
ห้ามตั้งกระทู้หรือโพสต์รูปที่มีเนื้อหาดังต่อไปนี้ - หากฝ่าฝืน โดนแบนทันที
1. กระทู้ที่คนทั่วไปสามารถใช้วิจารณญาณเห็นว่าไม่เหมาะสมได้อย่างชัดเจน เช่น มีเนื้อหาพาดพิงในทางที่ไม่ควรหรือล่อแหลมกับ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ ศีลธรรมและการเมือง
2. กระทู้ที่มีเจตนาเพื่อซื้อหรือขายสุนัขและลูกสุนัข
3. กระทู้เกี่ยวกับหมาหาบ้านหรือหมาโดนทิ้งที่เอามาจากเว็บไซต์หรือเว็บบอร์ดอื่น
4. กระทู้ขอลูกหมาฟรี
5. กระทู้หาคู่ให้ทั้งหมาและคน หรือหาพ่อพันธุ์หรือแม่พันธุ์เพื่อผสม
6. กระทู้ที่มีเนื้อหาทำให้เกิดความแตกแยก ถกเถียงอย่างรุนแรง ด่าทอกัน
7. หากมีการตั้งกระทู้ที่ไม่ถูกห้องหรือหมวด ทาง Admin และ Mod จะทำการย้ายกระทู้นั้นๆ โดยไม่มีการแจ้งให้ทราบ หากหากระทู้ของคุณไม่เจอ ให้ลองไปหาในห้องอื่นๆ ที่ถูกต้องแทน
8. สามารถใส่รูปตรงลายเซ็นได้ไม่เกิน 2 รูป และต้องอยู่ในบรรทัดเดียวกัน หากใครใส่เกิน ทาง Admin จะทำการลบภาพที่เกินออกเองโดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้า
9. ห้ามโพสต์รูปด้วย [img] ขนาดกว้างเกิน 600 px หรือสูงเกิน 1000 px หากแอดมินพบเจอรูปที่มีขนาดเกินจากนี้ จะทำการลบออกทันที

ขอข้อมูลหน่อยครับ

โพสต์โดย tapdara เมื่อ 10 มิ.ย. 2009, 17:49

ขออาการของ หมาที่เป็นหนอนหัวใจหน่อนครับ เอาแบบละเอียดเลยนะครับ
และวิธีการรักษาครับ และงบที่ต้องใช้ประมาณเท่าไหร่ครับ
tapdara
โกลเด้นน้อยลืมตาดูโลก

ชื่อน้องหมา: Fino

Re: ขอข้อมูลหน่อยครับ

โพสต์โดย NaNo เมื่อ 10 มิ.ย. 2009, 19:07

อาการ: เหนื่อยง่าย หอบง่าย มีน้ำในช่องท้อง (สังเกตุจากท้องจะป่องๆบวมน้ำค่ะ มันจะป่องผิดปกติ ไม่ใช่ป่องเพราะอ้วนนะค่ะ) ไอแห้งๆ ถ้ามีพยาธิมากอาจหัวใจล้มเหลวเฉียบพลันได้ อันตรายมากๆ

วิธีการรักษา (ที่เคยอ่านเจอนะ)
- ฉีดยาฆ่าพยาธิหนอนหัวใจ
- ผ่าตัดเพื่อคีบพยาธิออกจากหัวใจ

ถ้าสงสัยว่าหมาเป็นพยาธิหนอนหัวใจหรือไม่ ก็ X-Ray ช่องอก หรือ ใช้ชุดตรวจเฉพาะของโรคนี้

ราคาค่ารักษาคงค่อนข้างเยอะค่ะเพราะต้องรักษาต่อเนื่องนานแน่ๆ

ควรกินยาหรือฉีดยาป้องกันพยาธิหนอนหัวใจแต่เนิ่ๆ ป้องกันไม่ให้เป็นดีกว่า
ยากินหรือฉีดป้องกันพยาธิหนอนหัวใจ ต้องทำเป็นประจำ อย่างช้าสุดก็ทุกๆ 2 เดือนค่ะ เพราะยากินหรือฉีดเพื่อป้องกันพยาธิหนอนหัวใจสามารถฆ่าได้แต่พยาธิตัวอ่อน ไม่สามารถพยาธิฆ่าตัวโตเต็มวัยได้ และวงจรชีวิตของพยาธิหนอนหัวใจจากตัวอ่อนเจริญเติบโตไปเป็นตัวโตเต็มวัยใช้เวลาประมาณ 2 เดือนค่ะ
Richie Rich & Tammie รางวัลชนะเลิศอันดับ 2 สุนัขสุขภาพดี
ภาพประจำตัวสมาชิก
NaNo
แอดมินสุดโหด

ชื่อน้องหมา: Richie Rich & Tammie

โพสต์โดย moofat เมื่อ 10 มิ.ย. 2009, 21:31

รีบพาไปตรวจ-รักษาแต่เนิ่นๆๆนะค่ะ ถ้าสงสัยอยู่ ก้อควรรีบพาไปหาหมอนะค่ะ
โยเกิร์ต .....เราเนี่ยะ.....ไม่ดื้อ
แถมสวยอย่าบอกใครเชียว....
moofat
โกลเด้นโตเต็มที่กำลังคึก

ชื่อน้องหมา: Yogurt-โยเกิร์ต

โพสต์โดย abslute เมื่อ 10 มิ.ย. 2009, 23:03

ที่สำคัญ อย่าให้เค้าโดนยุงกัดอีกครับ
เลี้ยงหมา...ไหงได้หมู
abslute

ชื่อน้องหมา: Buddy

โพสต์โดย jenrakkhow เมื่อ 11 มิ.ย. 2009, 11:31

พาไปหาหมอแต่เนิ่นยๆนะคะเหมือนที่พี่ๆบอกต้องฉีดยาหรือให้กินยาประจำอย่างต่อเนื่อนะคะ
ไอโดนัทหมาขี้อิจฉา
ดื้อ ซน ตะกะ แต่ก็น่ารัก
รูปภาพรูปภาพ
jenrakkhow
โกลเด้นผู้ใหญ่เริ่มเรียบร้อย
โกลเด้นผู้ใหญ่เริ่มเรียบร้อย

ชื่อน้องหมา: โดนัทขี้อิจฉา&โคนันสุดแสบ

โพสต์โดย แหลมสิงห์ เมื่อ 11 มิ.ย. 2009, 14:30

แมนยูของผมฉีดยาป้องกันพยาธิหนอนหัวใจทุกๆ 3 เดือน
กันไว้ก่อน
แหลมสิงห์

ชื่อน้องหมา: แมนยู

โพสต์โดย ครอบครัวตัวยุ่ง เมื่อ 11 มิ.ย. 2009, 17:26

ถึงสงสัยก้อสามารถพาไปตรวจได้ค่ะ
จาได้รักษาได้ทันท่วงที
ยังงัยเอาใจช่วยนะคะ
รักนะ ... ตัวยุ่งทั้งสาม
ครอบครัวตัวยุ่ง

ชื่อน้องหมา: diamond, coconut, candy

โพสต์โดย ชิสุมุมห้อง เมื่อ 12 มิ.ย. 2009, 15:13

เพิ่มเติม

Test Kit พยาธิหนอนหัวใจ มีตามคลีนิคใหญ่หน่อยใช้เวลาไม่นานค่ะ
ถ้าผลตรวจออกมาแล้วได้ผลเป็นพยาธิหนอนหัวใจจริงๆ "ห้ามให้ยาฆ่าพยาธิหนอนหัวใจเองนะคะ" จะต้องให้โดยคุณหมอควบคุม เนื่องจากระยะของโรคที่จะให้ยาถ่ายพยาธิหนอนหัวใจได้อย่างปลอดภัยคือช่วงตัวอ่อน (กินระยะเวลาราวๆ 50 วันแรก)เท่านั้น
การที่จะให้ยาฆ่าพยาธิหนอนหัวใจที่โตเต็มวัยแล้วจะเสี่ยงกับการเกิดอาการช็อคเพราะภูมิแพ้ที่พยาธิหนอนหัวใจตอนจะตาย ปล่อยสารออกมา เพราะงั้นจะต้องให้ยาป้องกันตรงจุดนี้ด้วย และป้องกันศพพยาธิที่จะไปอุดตันในหลอดเลือดด้วย

เพราะงั้นเจ้าแมนยูของคุณแหลมสิงห์ที่ให้ยาป้องกันหนอนพยาธิหัวใจทุกสามเดือน (90วัน) ก็ยังไม่พอจะป้องกันค่ะ = = ปกติเลทสุดที่จะรับได้คือ 2 เดือน (60 วัน) อันนั้นก็เริ่มเสี่ยงแล้วค่ะ = = ปกติป้องกันกันทุกเดือนนะคะ ถ้าอยู่ในพื้นที่แพร่ระบาดของโรค อย่างพื้นที่ กทม.ที่ยุงกับหมาเป็นโรคพยาธิหนอนหัวใจมันชุกชุม และป้องกันยุงไม่ได้ก็ควรจะฉีดให้ถี่นิดนึง
เพราะยาพวกนี้ค่อนข้างปลอดภัยถ้าใช้แค่ป้องกันพยาธิหนอนหัวใจ เพราะปริมาณที่ได้รับต่อเดือนน้อยมากค่ะ

แต่ถ้าอยู่ต่างจังหวัดแล้วไม่ได้อยู่ในเขตระบาดของโรค ไม่ต้องฉีดเลยก็ได้ค่ะ (แต่จะรู้ว่าอยู่ในจุดแพร่ระบาดหรือไม่อย่างไร ต้องดูว่าบริเวณแถวๆบ้านเราที่อยู่มีหมาเป็นพยาธิหนอนหัวใจรึเปล่าด้วย)
งานหลัก : เล่นกับหมา ดูแลหมา คุยกับหมา พาหมาไปว่ายน้ำ
งานอดิเรก : ทำงานหาเงินมาเลี้ยงหมา
งานพิเศษ : ใช้วิชาความรู้ที่เรียนมาด้าน Toxicology ตอบคำถามต่างๆเกี่ยวกับความเป็นพิษและฤทธิ์ของยา
ชิสุมุมห้อง
โกลเด้นแก่เอาแต่นอน
โกลเด้นแก่เอาแต่นอน

ชื่อน้องหมา: Latte'

โพสต์โดย maxma เมื่อ 22 ธ.ค. 2010, 15:07

น้องหมาอายุเท่าไร ถึงจะฉีดยาป้องกันพยาธิหนอนหัวใจได้ค่ะ
แม็กม่า
maxma

ชื่อน้องหมา: แมกม่า

โพสต์โดย NaNo เมื่อ 22 ธ.ค. 2010, 22:45

maxma เขียน:น้องหมาอายุเท่าไร ถึงจะฉีดยาป้องกันพยาธิหนอนหัวใจได้ค่ะ
แม็กม่า

2 เดือนขึ้นไป
Richie Rich & Tammie รางวัลชนะเลิศอันดับ 2 สุนัขสุขภาพดี
NaNo

ชื่อน้องหมา: Richie Rich & Tammie

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ ปัญหาสุขภาพและการเลี้ยงดู