น้องหมาเป็นไข้หัด กำลังดูแล ใครมีคำแนะนำ ช่วยหน่อยค่ะ !!

ห้องนี้ได้รวบรวมถาม-ตอบ ปัญหาสุขภาพไว้ เพื่อนๆ สามารถ ถามคำถามเกี่ยวกับการเลี้ยงดูและสุขภาพของน้องหมาได้ค่ะ โดยจะมีเพื่อนๆ และผู้รู้ คอยไขข้อข้องใจและช่วยแก้ปัญหาให้เพื่อนๆ นะคะ
กฎการใช้บอร์ด
ห้ามตั้งกระทู้หรือโพสต์รูปที่มีเนื้อหาดังต่อไปนี้ - หากฝ่าฝืน โดนแบนทันที
1. กระทู้ที่คนทั่วไปสามารถใช้วิจารณญาณเห็นว่าไม่เหมาะสมได้อย่างชัดเจน เช่น มีเนื้อหาพาดพิงในทางที่ไม่ควรหรือล่อแหลมกับ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ ศีลธรรมและการเมือง
2. กระทู้ที่มีเจตนาเพื่อซื้อหรือขายสุนัขและลูกสุนัข
3. กระทู้เกี่ยวกับหมาหาบ้านหรือหมาโดนทิ้งที่เอามาจากเว็บไซต์หรือเว็บบอร์ดอื่น
4. กระทู้ขอลูกหมาฟรี
5. กระทู้หาคู่ให้ทั้งหมาและคน หรือหาพ่อพันธุ์หรือแม่พันธุ์เพื่อผสม
6. กระทู้ที่มีเนื้อหาทำให้เกิดความแตกแยก ถกเถียงอย่างรุนแรง ด่าทอกัน
7. หากมีการตั้งกระทู้ที่ไม่ถูกห้องหรือหมวด ทาง Admin และ Mod จะทำการย้ายกระทู้นั้นๆ โดยไม่มีการแจ้งให้ทราบ หากหากระทู้ของคุณไม่เจอ ให้ลองไปหาในห้องอื่นๆ ที่ถูกต้องแทน
8. สามารถใส่รูปตรงลายเซ็นได้ไม่เกิน 2 รูป และต้องอยู่ในบรรทัดเดียวกัน หากใครใส่เกิน ทาง Admin จะทำการลบภาพที่เกินออกเองโดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้า
9. ห้ามโพสต์รูปด้วย [img] ขนาดกว้างเกิน 600 px หรือสูงเกิน 1000 px หากแอดมินพบเจอรูปที่มีขนาดเกินจากนี้ จะทำการลบออกทันที

น้องหมาเป็นไข้หัด กำลังดูแล ใครมีคำแนะนำ ช่วยหน่อยค่ะ !!

โพสต์โดย Love_En_Doo เมื่อ 11 พ.ย. 2011, 02:01

คือเริ่มจากที่เอ็นดูเีคยเป็นลำไส้อีกเสบ แต่รักษาไปแล้ว
ทุกวันนี้เค้าร่าเริงดี แต่ยังผอม
แต่ 1 อาทิตย์ที่ผ่านมามีอาการไอ อึมีเลือดนิดนึง
จึงไปหาหมอ หมอตรวจอึ ตรวจคอ ตรวจปอด (ทันทีที่เค้ามีอาการผิดปกติจะพาเ้ค้าไปเลยค่ะ)
แต่หมอบอกว่าปอดชื้น แต่อึไม่มีเชื้อโรค บอกอาจเปนไข้หัด เชื้ออาจยังไม่แสดงตัว
หรืออาจเปนแค่หวัดธรรมดา เลยบอกให้รักษาหวัดดูก่อน นัดฉีดยาเปนวันๆ
วันต่อมา หมออีกคนบอก ดีขึ้นหน่อย ไม่ทรุด เลยฉีดยาและให้ยากิน (ยาฆ่าเชื้อ และวิตามินรวม แค่นั้น)
ผ่านมานี้เกือบ 1 อาทิตย์ไม่มีอะรัยดีขึ้น
ไอหนักขึ้น ถ่ายเริ่มเหลวไปเรื่อยๆ มาหนักวันนี้ซึ่งนับเปนวันที่ 7 ที่เปน
วันนี้หนักกว่าทุกวัน อึหลายกอง เปนน้ำ มีมูกเลือก
น้ำมูกใส มีสีเขียวเฉพาะช่วงหลังกินยาเท่านั้น (ยากินเช้าเย็นหลังอาหาร)
ตัวร้อนๆ หายๆ
แต่แปลกมากตรงที่เค้าไม่เบื่ออาหาร ไม่ซึม
เพราะร่าเริงเหมือนเดิมทุกอย่าง กินเหมือนเดิมทุกอย่าง
อยากกินทุกอย่างที่ขวางหน้าเหมือนเดิม

เลยงง ว่าเค้าเปนอะไรกันแน่
อาหารก็ให้เค้าแบบเดิม ไม่มีอะไรที่ให้แปลกจากเดิม
นอกจากวันนี้ที่ต้มนมให้เค้า (นมแพะชงสำหรับลูกสุนัข) เค้าอายุสามเดือนแล้วค่ะ
นมก็เคยต้มให้กินอยู่ แต่ไม่ได้ต้มให้กินเกือบสามอาทิตย์ได้ เพิ่งมาต้มอีกวันนี้
แล้ววันนี้มีพิเศษก็แค่หมูปิ้ง
อาหารก็ Royalcanin บดให้เค้า เอาขวดทุบน่ะค่ะ เอาอาหารเม็ดใส่ซองแล้วทุบ
ต้มน้ำซุบ ใส่หมู หรือบางครั้งเปนปลาทู
แล้วก็รอน้ำซุบเย็นลงหน่อยแล้วเอาใส่กับอาหารเม็ดที่ทุบแล้ว แล้วคลุกเคล้ากัน

พรุ่งนี้่จะพาเค้าไปฉัดวัคซีน อีกเข็ม (หมอนัด) ซึ่งป่วยแบบนี้คงฉีดไม่ได้
จึงตั้งจัยว่ายังงัยพรุ่งนี้ต้องตรวจให้แน่
แต่อยากรู้ความเหนของเพื่อนๆ คุณหมอ และทุกคนในเว็บว่าน้องเปนอะไรกันแน่
เผื่อนอกเหนือจากสิ่งที่หมอบอก แล้วหมอไม่มีความเชื่อถือจะได้เปลี่ยนหมอทันค่ะ
เปนกังวลมากค่ะ ว่าหมอเค้าจะรักษาตรงจุดไม๊ เปนโรงพยาบาลสัตว์นะคะ
หมอมีหลายคน แต่ละครั้งไม่ใช่คนเดิม

รบกวนด้วยนะคะ
อยากได้ึความรู้จากเพื่อนๆ และคุณหมอที่เว็บนี้ด้วย
ไม่อยากโง่ หรือโดนหลอก หรือรู้ไม่ทันการค่ะ
ช่วยด้วยนะคะ
;(
แก้ไขล่าสุดโดย Love_En_Doo เมื่อ 15 พ.ย. 2011, 21:22, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
[ Golden Club ™ ] ► อ้วนกลม ♥ ต่งเหล่ง (︶︿︶) รั๊ก ✖ [ • อั้ ย ห ม า ดื้ อ "เอ็นดู" ,, ★☆
...... ♥

♥´¯`•.¸._/|''|''''\__
_______'-O----=O-°___⋰⋱⋰⋱⋰⋱★⋰♥​ ~♥♫

☻ ♥ ☻
/█\./█\
.||. .||.
*
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Love_En_Doo
โกลเด้นเด็กวัยกำลังซน

ชื่อน้องหมา: เอ็นดู

Re: ด่วนมาก อยากได้คำปรึกษาค่ะ !!

โพสต์โดย กรกช เมื่อ 11 พ.ย. 2011, 15:21

เรื่องอาหารเราเคยคุยกันแล้วจะไม่พูดซ้ำค่ะ ส่วนเรื่องการป่วยดูเหมือนจะเคยพูดถึงเเล้วว่า หากสุนัขหายป่วยแล้วจริง การกินอาหารน่าจะกลับเข้ามาเป็นปกติ และไม่น่าจะมีอาการป่วยอื่นใดแทรกซ้อนค่ะ แต่ตั้งแต่เท่าที่เคยอ่านประวัติมา เหมือนว่า ยังไม่เคยได้ตรวจสุขภาพกันอย่างจริงจังให้เป็นเรื่องเป็นราวเลย การตรวจเลือดได้เคยทำหรือไม่ หรือการตรวจเช็คเรื่องลำไส้อักเสบ หรือ ไข้หัดสุนัข ดูเหมือนว่า ก็ยังไม่เคยตรวจ ลองเช็คกับสัตวแพทย์ที่รักษาอยู่ดีไหมค่ะ สุดท้ายยังรักษาอยู่ที่คลินิกเดิมหรือไม่ ถ้ารักษาแล้วเค้าให้คำตอบเราไม่ได้ ลองขอ second opinion ดีกว่าไหม(เปลี่ยนไปตรวจที่อื่น)ค่ะ เวลาคุยกันในเว็บ ไม่มีประโยชน์หรอกค่ะ เอาไปตรวจดีกว่า หมอเองไม่ได้เป็นผู้ตรวจร่างกายสุนัข ผู้ตรวจน่าจะให้คำตอบดีกว่า ค่ะ
กรกช
หมอหมาร่าเริง

ชื่อน้องหมา: Cleo

Re: ด่วนมาก อยากได้คำปรึกษาค่ะ !!

โพสต์โดย Love_En_Doo เมื่อ 11 พ.ย. 2011, 17:10

เข้าใจค่ะหมอ แล้วก็ไปตรวจมาแล้ว
คือก่อนหน้านั้นเคยบอกให้หมอตรวจแล้วค่ะ เลือดน่ะ เค้าบอกไม่จำเปน
เราไม่รุจะเถียงยังงัย

สรุป
เปนไข้หัดค่ะ
ได้ยามาเยอะพอสมควร
ไม่รุจะรอดไหม
มีวิธีรับมือยังงัยมั่งคะ
เค้าน้ำลายฟูมปาก ถี่ขึ้นวันนี้วันแรก และเฉพาะวันเดียวจะสิบครั้งแล้ว
มียาระงับชักให้
ให้ยาฆ่าเชื้อ
ยาอะไรอีกอย่างที่หมอบอกว่าให้เค้าเปนภูมิสู้กับโรคนี่แหล่ะค่ะ
หมอบอกเชื้อขึ้นสมองแล้ว
แต่คือเค้ายังร่าเริงอยู่เลย กินอยู่แต่น้อยลงแล้ว
ถ้าเค้าหาย จะเปนอย่างไร
และถ้าไม่หาย เราควรช่วยอย่างไรไม่ให้เค้าทรมาน
เดี๋ยวมาต่อนะคะ ธุระด่วน T^T
[ Golden Club ™ ] ► อ้วนกลม ♥ ต่งเหล่ง (︶︿︶) รั๊ก ✖ [ • อั้ ย ห ม า ดื้ อ "เอ็นดู" ,, ★☆
...... ♥

_______'-O----=O-°___⋰⋱⋰⋱⋰⋱★⋰♥​ ~♥♫

☻ ♥ ☻
/█\./█\
.||. .||.
*
รูปภาพ
Love_En_Doo

โพสต์โดย กรกช เมื่อ 12 พ.ย. 2011, 22:31

ไม่ได้ให้ไปเถียงกับคุณหมอคนแรกที่รักษาน่ะค่ะ แต่ปัญหาสรุปตั้งแต่อ่านตามเรื่องมาคือ ลูกสุนัขมีถ่ายเหลว หมอที่รักษาสรุปว่าเป็นลำไส้อักเสบโดยที่ไม่ได้ทำการตรวจวินิจฉัยโรคจากการตรวจกับชุดตรวจลำไส้อักเสบเลย แต่สรุปว่าสุนัขเป็นลำไส้อักเสบ สุนัขกลับบ้านมาทั้งที่ปัญหาไม่ได้ถูกแก้ที่ต้นเหตุที่ทำให้เกิดการถ่ายเหลว สุนัขยังคงแสดงอาการป่วย กินอาหารได้น้อย ซึ่งกลายเป็นว่า เลือกกิน กินเท่าไหร่ก็ไม่อ้วน แต่ปัญหาจริง ๆ คือ สุนัขป่วยอยู่ตั้งแต่แรก ยังไม่ได้หาย การกินจึงไม่เหมือนปกติ การแนะนำในครั้งแรกที่บอกกันคือ ให้เปลี่ยนหมอ มาถึงการตั้งกระทู้รอบที่สอง หมอก็ยังแนะนำให้เปลี่ยนหมออยู่ เนื่องจาก หมอท่านแรกไม่ได้บอกว่าไม่เก่ง แต่เค้าอาจจะไม่ชำนาญในการตรวจวินิจฉัยโรค การวินิจฉัยโรคตั้งแต่รอบแรกจึงผิดพลาด แล้วทำให้ภาวะของโรคดำเนินต่อไปเรื่อย ๆ จนกระทั่งปัจจุบันเข้าสู่ระยะที่เชื้อไข้หัดสุนัขได้เข้าสู่ระบบประสาทแล้ว สุนัขจะมีอาการชัก และอาจตามมาด้วยการติดเชื้อทางเดินหายใจ ซึ่งอาจจบที่เกิดภาวะปอดบวมแทรกซ้อนจนเสียชีวิต หรือ มีอาการชัก จนสุดท้ายเจ้าของอาจต้องนำสุนัขไปฉีดหลับหรือเมตตาฆาต หากเราตรวจวินิจฉัยโรคได้ถูกต้องตั้งแต่เเรกโอกาสของสุนัขในการรอดชีวิตจะมีโอกาสสูงกว่า ซึ่งโรคนี้ไม่มียาที่ใช้ในการรักษาโดยตรง เนื่องจากเชื้อไข้หัดสุนัขเป็นเชื้อไวรัส การตรวจพบโรคนี้แม้พบได้แต่แรก โอกาสของการเสียชีวิตยังมีสูงถึง 80-90 % อันตรายต่อมาที่เกิดขึ้นคือ โรคนี้เป็นโรคติดต่อที่ร้านแรงมาก สามารถติดต่อจากสุนัขป่วยไปยังสุนัขตัวอื่นที่อยู่ด้วยกันได้ แม้ว่าสุนัขที่อยู่ด้วยกันจะเคยทำวัคซีนแล้ว ไม่ได้หมายความว่าจะไม่ป่วยเป็นโรคนี้ แต่การทำวัคซีนเป็นการกระตุ้นให้ร่างกายสุนัขมีการสร้างภูมิต่อโรคนี้อาจจะ 80 % ขึ้นไปค่ะ แต่ไม่ได้ป้องกันให้สุนัข 100% อย่าโกรธกันน่ะค่ะ หมอเป็นคนพูดตรง ๆ แนะนำให้เปลี่ยนหมอ แต่หากถามว่า จะทำอะไรได้มากกว่านี้ไหม คำตอบคือ อาจจะทำอะไรไม่ได้มากกว่านี้แล้วค่ะ โอกาสรอดของสุนัขรายนี้มีประมาณ 10-20 % ค่ะ ต้องรอลุ้นเอาแล้วค่ะ ส่วนถ้าที่บ้านมีสุนัขอื่นที่อยู่ในบ้านเดียวกันแนะนำให้กระตุ้นวัคซีนไข้หัดด่วน และหากสุนัขตัวนี้เสียชีวิต สิ่งที่แนะนำคือให้ปิดบ้านหมายถึงว่า ห้ามนำลูกสุนัขใหม่เข้าบ้านอย่างน้อย 1 ปีค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย กรกช เมื่อ 13 พ.ย. 2011, 09:25, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
กรกช

โพสต์โดย Paorukpart เมื่อ 13 พ.ย. 2011, 08:48

เข้ามาเป็นกำลังใจให้น่ะคับ
Paorukpart
โกลเด้นผู้ใหญ่เริ่มเรียบร้อย
โกลเด้นผู้ใหญ่เริ่มเรียบร้อย

ชื่อน้องหมา: Gunners 9 เดือน วัยกำลังซน

โพสต์โดย Love_En_Doo เมื่อ 13 พ.ย. 2011, 10:40

กรกช เขียน:ไม่ได้ให้ไปเถียงกับคุณหมอคนแรกที่รักษาน่ะค่ะ แต่ปัญหาสรุปตั้งแต่อ่านตามเรื่องมาคือ ลูกสุนัขมีถ่ายเหลว หมอที่รักษาสรุปว่าเป็นลำไส้อักเสบโดยที่ไม่ได้ทำการตรวจวินิจฉัยโรคจากการตรวจกับชุดตรวจลำไส้อักเสบเลย แต่สรุปว่าสุนัขเป็นลำไส้อักเสบ สุนัขกลับบ้านมาทั้งที่ปัญหาไม่ได้ถูกแก้ที่ต้นเหตุที่ทำให้เกิดการถ่ายเหลว สุนัขยังคงแสดงอาการป่วย กินอาหารได้น้อย ซึ่งกลายเป็นว่า เลือกกิน กินเท่าไหร่ก็ไม่อ้วน แต่ปัญหาจริง ๆ คือ สุนัขป่วยอยู่ตั้งแต่แรก ยังไม่ได้หาย การกินจึงไม่เหมือนปกติ การแนะนำในครั้งแรกที่บอกกันคือ ให้เปลี่ยนหมอ มาถึงการตั้งกระทู้รอบที่สอง หมอก็ยังแนะนำให้เปลี่ยนหมออยู่ เนื่องจาก หมอท่านแรกไม่ได้บอกว่าไม่เก่ง แต่เค้าอาจจะไม่ชำนาญในการตรวจวินิจฉัยโรค การวินิจฉัยโรคตั้งแต่รอบแรกจึงผิดพลาด แล้วทำให้ภาวะของโรคดำเนินต่อไปเรื่อย ๆ จนกระทั่งปัจจุบันเข้าสู่ระยะที่เชื้อไข้หัดสุนัขได้เข้าสู่ระบบประสาทแล้ว สุนัขจะมีอาการชัก และอาจตามมาด้วยการติดเชื้อทางเดินหายใจ ซึ่งอาจจบที่เกิดภาวะปอดบวมแทรกซ้อนจนเสียชีวิต หรือ มีอาการชัก จนสุดท้ายเจ้าของอาจต้องนำสุนัขไปฉีดหลับหรือเมตตาฆาต หากเราตรวจวินิจฉัยโรคได้ถูกต้องตั้งแต่เเรกโอกาสของสุนัขในการรอดชีวิตจะมีโอกาสสูงกว่า ซึ่งโรคนี้ไม่มียาที่ใช้ในการรักษาโดยตรง เนื่องจากเชื้อไข้หัดสุนัขเป็นเชื้อไวรัส การตรวจพบโรคนี้แม้พบได้แต่แรก โอกาสของการเสียชีวิตยังมีสูงถึง 80-90 % อันตรายต่อมาที่เกิดขึ้นคือ โรคนี้เป็นโรคติดต่อที่ร้านแรงมาก สามารถติดต่อจากสุนัขป่วยไปยังสุนัขตัวอื่นที่อยู่ด้วยกันได้ แม้ว่าสุนัขที่อยู่ด้วยกันจะเคยทำวัคซีนแล้ว ไม่ได้หมายความว่าจะไม่ป่วยเป็นโรคนี้ แต่การทำวัคซีนเป็นการกระตุ้นให้ร่างกายสุนัขมีการสร้างภูมิต่อโรคนี้อาจจะ 80 % ขึ้นไปค่ะ แต่ไม่ได้ป้องกันให้สุนัข 100% อย่าโกรธกันน่ะค่ะ หมอเป็นคนพูดตรง ๆ แนะนำให้เปลี่ยนหมอ แต่หากถามว่า จะทำอะไรได้มากกว่านี้ไหม คำตอบคือ อาจจะทำอะไรไม่ได้มากกว่านี้แล้วค่ะ โอกาสรอดของสุนัขรายนี้มีประมาณ 10-20 % ค่ะ ต้องรอลุ้นเอาแล้วค่ะ ส่วนถ้าที่บ้านมีสุนัขอื่นที่อยู่ในบ้านเดียวกันแนะนำให้กระตุ้นวัคซีนไข้หัดด่วน และหากสุนัขตัวนี้เสียชีวิต สิ่งที่แนะนำคือให้ปิดบ้านหมายถึงว่า ห้ามนำลูกสุนัขใหม่เข้าบ้านอย่างน้อย 1 ปีค่ะ

ขอบคุณหมอกรกชมากค่ะ ตอนนี้กำลังรักษาแบบพยุงอาการ
หมอได้คนใหม่แล้วค่ะ (โรงพยาบาลสัตว์ที่นี่ เค้าไม่ได้ให้หมอคนเดียวรักษา เค้าเปลี่ยนแล้วแต่ใครอยู่เวรอะค่้ะ แต่ก็เปลี่ยนได้แล้ว)
อาการตอนนี้ยังทรงตัวไม่ได้ทรุดค่ะ
ทานอาหารเยอะเหมือนเดิม (จิงๆ นะคะ) กินแล้วก็เดินออกมาเล่น แล้วก็กลับไปกิน ทั้งน้ำและอาหารทานเยอะพอสมควร
ตอนแรกถ่ายเหลว ตอนนี้ไม่นะคะ เริ่มเปนก้อน
ยาระงับชักตอนแรกกิน 1/4 ตอนนี้กิน 1/2 แล้วก็ชักน้อยลงมาก เปนวันละไม่ถึงสามครั้ง
ส่วนเรื่องอารมเค้า
ร่าเริง เล่นซน มีนอกเหนือจากนั้นแค่ ดูเหมือนจะเล่นแรงขึ้น แล้วก็หวาดกลัวการอยู่ตัวคนเดียว
กำลังกินยาไปเรื่อยๆ ค่ะ
ตอนแรกไปหาหมออยากให้เค้าฉีดยาหลับ แต่หมอบอกอยากให้ลองรักษาไปก่อน
(เราเหนเค้าชักแรกๆ เราทนไม่ได้ถี่และบ่อยมาก)
เราจึงลองกลับมารักษาใหม่ แล้วก็ดีขึ้น ตรงที่ชักน้อยลง
ถ้าเค้าไม่ชักเรียกได้ว่าเค้าคงเหมือนหมาทั่วไปที่ไม่ได้ป่วยน่ะค่ะ
น้ำหนักไม่ลดค่ะ ยังกินและเพิ่ม
อยากทราบว่าถ้าหายจะเปนยังงัยคะ
รู้ว่าไม่หายขาดแต่หมายถึงว่าถ้าเค้าสามารถต่อสู้กับโรคได้เองแล้วและสามารถอยู่ต่อไปได้เองจะมีอาการอย่างไรบ้าง
แล้วไอ้อาการที่เืชื้อยังฝังในสมอง มันจะแสดงออกยังไงบ้างกับชีวิตในวันข้างหน้าของเค้า

คือไปค้นเจอในอินเตอร์เน็ตมีหลายคนที่รักษาโรคนี้ให้สุนัขเค้าโดยใช้ยาแผนโบราณแล้วหาย
ให้ทานยาเขียวตราใบโพธุ์ ว่านหางจรเข้ แล้วก็ยารากไม้ที่แก้ไข้หัด เค้าบอกว่าสุนัขเค้าหายจิง
จะลองดูคงไม่เปนอะไรใช่มั้ยคะ
แต่ยาแผนปัจจุบันก็ยังให้เค้ากินอยู่
เป็นสมุนไพรจะลองหาให้เค้าทานดูน่ะค่ะ

ขอบคุณคุณหมอนะคะรบกวนคุณหมอต่อด่วยนะคะ
;(
...... ♥

☻ ♥ ☻
/█\./█\
.||. .||.
*
รูปภาพ
Love_En_Doo

โพสต์โดย Love_En_Doo เมื่อ 13 พ.ย. 2011, 10:42

Paorukpart เขียน:เข้ามาเป็นกำลังใจให้น่ะคับ

ขอบคุณมากค่ะ :))
...... ♥

☻ ♥ ☻
/█\./█\
.||. .||.
*
รูปภาพ
Love_En_Doo

โพสต์โดย NaNo เมื่อ 13 พ.ย. 2011, 17:29

เรื่องดูแลหมาที่หายจากโรคหัด แต่ส่งผลต่อระบบประสาท ต้องกินยาคุมชักตลอด ลองไปคุยกับบ้าน bentley ดู (Login นี้แหละ)

บ้านนี้มีหมาที่เป็นหัดในวันเด็ก จนโตมาก็เอ๋อ จนถึงวันที่ขาหลังใช้งานไม่ได้จนต้องใส่ล้อ แล้วก็ถึงวันที่หมาช่วยตัวเองไม่ได้เลย อึ ฉี่ก็ราดตรงนั้น ต้องมีคนคอยพลิกตัวให้ทำความสะอาดกันทั้งวันทั้งคืน บ้านนี้สุดยอดของความแกร่งที่ดูแลและเอาใจใส่หมาได้อย่างดีจนถึงวินาทีสุดท้ายในชีวิตและจากไปในอ้อมกอดของพี่เค้า

แต่ตอนนี้เอาใจช่วยให้รอดก่อนแล้วกันนะ
Richie Rich & Tammie รางวัลชนะเลิศอันดับ 2 สุนัขสุขภาพดี
NaNo
แอดมินสุดโหด
แอดมินสุดโหด

ชื่อน้องหมา: Richie Rich & Tammie

โพสต์โดย กรกช เมื่อ 14 พ.ย. 2011, 20:32

สุนัขที่ป่วยเป็นไข้หัดสุนัข สามารถหายป่วยจากโรคได้ และในขณะเดียวกันก็สามารถเสียชีวิตจากโรคนี้ได้เช่นกัน อาการชัก หรื เดินวน หรือกระตุก อาจเกิดขึ้นได้แบบถาวรภายหลังจากที่สุนัขหายป่วยจากโรคนี้ทั่งนี้เนื่องจาก เชื้อไข้หัดสุนัขจะเข้าไปส่งผลต่อการทำงานของระบบประสาทที่สมองส่วนกลาง ซึ่งการเข้าไปที่สมองส่วนกลางนี้สามารถส่งผลให้เกิดอาการทางประสาทแบบชั่วคราว หรือ เป็นถาวรก็ได้ ตามแต่ความเสียหายที่เกิดขึ้นที่สมองค่ะ ซึ่งเราอาจจะเห็นว่า สุนัขบางตัวที่หายป่วยจากโรคนี้อาจต้องใช้ยาคุมการชักตลอดชีวิต ค่ะ อาการชักต้องคุมให้อยู่ ค่ะ หมายถึงว่า ต้องไม่เห็นการชักเลย ค่ะ ซึ่งจะดีสำหรับสุนัขมากกว่า เพราะหากปล่อยให้เริ่มมีการชัก อาการชักก็จะเริ่มเห็นการชักแต่ละครั้งนานมากขึ้น และชัดเจนรุนแรงขึ้นค่ะ ทีนี้ส่วนสุนัขจะมีชีวิตรอดหายจากโรค หรือเสียชีวิต ทั้งนี้จะขึ้นกับว่า ความรุนแรงของเชื้อไข้หัดที่ได้รับไป และ การทำงานของระบบภูมิคุ้มกันในร่างกายของสุนัข ค่ะ
กรกช

โพสต์โดย Love_En_Doo เมื่อ 14 พ.ย. 2011, 22:44

ชักน้อยลงมากๆๆๆ เลยค่ะ
เหลือวันละสองครั้งเอง กลางคืนครั้งนึง เช้าอีกครั้ง
กินเยอะ จนพุงกลม อึเปนก้อน ฉีี่่่ กินน้ำเยอะปกติ
แต่เริ่มสังเกตุขาหลังเค้าไม่มีแรงแล้วค่ะ
เดินลำบาก เดินเบี้ยวๆ
เวลานอนชอบนอนท่าไก่่ย่าง แล้วถ้ามีคนหยอกตอนนอน
ก็นอนหยอกอย่างนั้นไม่ลุก ทำท่าจะลุกก็ลุกแบบลุกไม่ขึ้น (เหมือนลื่น)
เล่นแรง กัด ! ชอบกัดเรา จนต้องดุ
ยังเดินวนไปมา เคี้ยวกราม กรามกระตุก แต่ไม่ชักถี่เหมือนก่อนแล้ว
อยู่คนเดียวไม่ได้ ร้อง หวาดกลัว หวาดระแวง
เหมือนลูกหมาร้องหาแม่
ตอนนี้พยายามรักษาเค้า ดูแลเค้าเท่าที่ทำได้ค่ะ
ใครมีอะไำรก็แนะนำบ้างนะคะ

ไม่รุอาการที่เล่ามามันดีขึ้นหรือแย่ลง T^T
...... ♥

☻ ♥ ☻
/█\./█\
.||. .||.
*
รูปภาพ
Love_En_Doo

โพสต์โดย ploydora เมื่อ 15 พ.ย. 2011, 12:05

เป็นกำลังใจให้นะคะ สู้ๆ
โบอิ้ง.........หนูจะไปไหนกลับบ้านเดี๋ยวนี้นะ
รูปภาพ
ploydora

ชื่อน้องหมา: โบว์กี้&โบว์อิ้ง

โพสต์โดย Love_En_Doo เมื่อ 17 พ.ย. 2011, 16:28

ploydora เขียน:เป็นกำลังใจให้นะคะ สู้ๆ

ขอบคุณมากนะคะ :)
...... ♥

☻ ♥ ☻
/█\./█\
.||. .||.
*
รูปภาพ
Love_En_Doo

Re: น้องหมาเป็นไข้หัด กำลังดูแล ใครมีคำแนะนำ ช่วยหน่อยค่ะ !!

โพสต์โดย Noofilm เมื่อ 29 พ.ย. 2011, 13:13

สู้ๆนะคะตอนนี้น้องหมาเราก็กำลังเป็นเหมือนกันแต่ยังไม่ถึงกับชัก ตอนนี้ก็เอาไปไว้
กับคุณหมอเลย ฉีดยาต้านไวรัส พ่นยา ดมยาฉีดยา ให้น้ำเกลือ รักษาสุดความสามารถเลยคะ
อยู่ใกล้หมอแล้วอุ่นใจกว่า เด๋วอาทิตหน้าจะไปรับกลับมาอยู่บ้านแล้ว
คิดถึงเค้ามากๆ. สู้ทั้งคนสู้ทั้งน้องหมานะคะขอให้อาการดีขึ้นเร็วๆ
Noofilm
โกลเด้นน้อยลืมตาดูโลก
โกลเด้นน้อยลืมตาดูโลก

ชื่อน้องหมา: Mini

Re: น้องหมาเป็นไข้หัด กำลังดูแล ใครมีคำแนะนำ ช่วยหน่อยค่ะ !!

โพสต์โดย Love_En_Doo เมื่อ 03 ธ.ค. 2011, 21:17

Noofilm เขียน:สู้ๆนะคะตอนนี้น้องหมาเราก็กำลังเป็นเหมือนกันแต่ยังไม่ถึงกับชัก ตอนนี้ก็เอาไปไว้
กับคุณหมอเลย ฉีดยาต้านไวรัส พ่นยา ดมยาฉีดยา ให้น้ำเกลือ รักษาสุดความสามารถเลยคะ
อยู่ใกล้หมอแล้วอุ่นใจกว่า เด๋วอาทิตหน้าจะไปรับกลับมาอยู่บ้านแล้ว
คิดถึงเค้ามากๆ. สู้ทั้งคนสู้ทั้งน้องหมานะคะขอให้อาการดีขึ้นเร็วๆ

ยังงัยก็สู้ๆ นะคะ
ตอนนี้เอ็นดูไม่ชักแล้ว แต่ว่าเบื่ออาหารไม่มีแรง กำลังสู้ๆ อยู่
มาอัพเดทอาการให้ฟังหน่อยนะคะ
:D
...... ♥

☻ ♥ ☻
/█\./█\
.||. .||.
*
รูปภาพ
Love_En_Doo

โพสต์โดย manao(mini) เมื่อ 04 ธ.ค. 2011, 10:59

ขอให้น้องเค้าหายขาดไวๆนะค้า :)
เด้นคิฟฟ์ฟอร์ด..ขี้เกียจ..แต่นู๋ฮักนะคะรูปภาพ
manao(mini)

ชื่อน้องหมา: khipford

ย้อนกลับไปยัง ถาม-ตอบ ปัญหาสุขภาพและการเลี้ยงดู