ลูกโกลเด้ลไล่งับ ไล่กัดตลอดเลยค่ะ มีของใครเป็นแบบนี้บ้างค่ะ

ห้องสำหรับพูดคุยสนทนากลางสำหรับเพื่อนทุกคนค่ะ หากมีสิ่งดีก็มาแชร์กัน จะนินทาน้องหมา พูดภาษาโกลเดน เชิญที่นี่เลยค่ะ (ไม่สามารถโพสต์รูปหรือไฟล์วีดีโอได้)
กฎการใช้บอร์ด
ห้ามตั้งกระทู้หรือโพสต์รูปที่มีเนื้อหาดังต่อไปนี้ - หากฝ่าฝืน โดนแบนทันที
1. กระทู้ที่คนทั่วไปสามารถใช้วิจารณญาณเห็นว่าไม่เหมาะสมได้อย่างชัดเจน เช่น มีเนื้อหาพาดพิงในทางที่ไม่ควรหรือล่อแหลมกับ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ ศีลธรรมและการเมือง
2. กระทู้ที่มีเจตนาเพื่อซื้อหรือขายสุนัขและลูกสุนัข
3. กระทู้เกี่ยวกับหมาหาบ้านหรือหมาโดนทิ้งที่เอามาจากเว็บไซต์หรือเว็บบอร์ดอื่น
4. กระทู้ขอลูกหมาฟรี
5. กระทู้หาคู่ให้ทั้งหมาและคน หรือหาพ่อพันธุ์หรือแม่พันธุ์เพื่อผสม
6. กระทู้ที่มีเนื้อหาทำให้เกิดความแตกแยก ถกเถียงอย่างรุนแรง ด่าทอกัน
7. หากมีการตั้งกระทู้ที่ไม่ถูกห้องหรือหมวด ทาง Admin และ Mod จะทำการย้ายกระทู้นั้นๆ โดยไม่มีการแจ้งให้ทราบ หากหากระทู้ของคุณไม่เจอ ให้ลองไปหาในห้องอื่นๆ ที่ถูกต้องแทน
8. สามารถใส่รูปตรงลายเซ็นได้ไม่เกิน 2 รูป และต้องอยู่ในบรรทัดเดียวกัน หากใครใส่เกิน ทาง Admin จะทำการลบภาพที่เกินออกเองโดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้า
9. ห้ามใส่รูป [img] ในบอร์ดพูดคุย หากพบเจอ แอดมินจะทำการลบออกทันที ยกเว้นแอดมินเท่านั้นที่สามารถใส่รูปได้ในกรณีที่จำเป็น

ลูกโกลเด้ลไล่งับ ไล่กัดตลอดเลยค่ะ มีของใครเป็นแบบนี้บ้างค่ะ

โพสต์โดย ชมพูแพรว เมื่อ 07 พ.ค. 2018, 16:00

น้องอายุ ประมาณ 2 เดือนกว่า มีนิสัย ชอบไล่งับ ไล่กัดคนในบ้านไปทั่ว แบบว่าจะอุ้ม จะกอด จะเล่นด้วย หรือจะหวีขนอะไรก็แล้วแต่ น้องไม่เคยยอมเลย จะไล่งับ ไล่กัดอย่างเดียว แขน ขา กระโปรง กางเกง ไล่งับหมดค่ะ เราจะเดินไปไหน ทำไร แทบไม่ได้เลย น้องจะไล่งับขาตลอด จนคนในบ้าน ต้องหนี เมือน้องเขาออกมาจากห้อง เรียกได้ว่า พอน้องออกมาจากห้องปุ๊บ คนที่บ้านจะกระเจิง เผ่นหนีกันทุกคนเลยค่ะ

เด็กๆ ที่บ้านของใครเป็นแบบนี้บ้างคะ่
ชมพูแพรว

ชื่อน้องหมา: ชมพู

Re: ลูกโกลเด้ลไล่งับ ไล่กัดตลอดเลยค่ะ มีของใครเป็นแบบนี้บ้างค่ะ

โพสต์โดย NaNo เมื่อ 09 พ.ค. 2018, 12:46

ลูกหมาต้องฝึกค่ะ ก่อนอื่นเราต้องมีกฎระเบียบในบ้าน ต้องตั้งขอบเขตให้ชัดเจน อะไรทำได้ ทำไม่ได้ เราต้องเป็นคนสอน

อย่างเช่นกรณีนี้ ไล่งับ ไล่กัดคนในบ้าน ต้องเตือนก่อนที่หมาจะงับค่ะเช่น
1. ลูกหมาวิ่งมาละ เรารู้ว่างับชัวร์
2. ดันตัวมันออกไป (ดันนะใช้แรงพอประมาณให้มันออกไปแต่ไม่ได้ใช้ความรุนแรงนะ) ทำให้ไวและมั่นใจ
3. ถ้าหมาเข้ามาอีกก็ทำอีก จนกว่าจะยอมอยู่เฉยๆต่อหน้าเรา
ทำแบบนี้ก็สอนให้รู้ว่ามันจะเข้ามางับไม่ได้ และขอบเขตที่อยู่ได้คือข้างๆ รอบๆเราไม่ใช่ต้องมางับขากางเกงตามตลอดทาง
ปล. สอนให้นั่ง หมอบ รอ ควบคู่ไปด้วยก็ดี เวลาจะฝึกหรืออะไรจะง่ายขึ้น
4. พอหมาไม่งับเราแล้วค่อยกอดค่อยลูบเป็นรางวัล เพิ่งเป็นการฝึกในเชิงบวก ทำผิดเตือน ทำถูกให้รางวัล และอย่ากอดหมาพร่ำเพรื่อค่ะ เช่นหมาไปงับคนอื่นในบ้านและคนในบ้านบ่นมา เราก็ไปอุ้มหมามาโอ๋ แบบนี้จะเป็นการส่งเสริมให้หมาทำพฤติกรรมงับขึ้นไปอีกค่ะ เมื่อหมาผิดเราต้องสอนค่ะ

อ่ะคร่าวๆก่อน สงสัยอะไรถามเพิ่มเติมได้ที่เพจของชมรมนะคะ ส่งข้อความมาก็ได้ค่ะ พอดีจะปิดไม่ให้โพสลงเว็บบอร์ดเพราะจะปรับปรุงเว็บไซต์ทั้งหมดของชมรมค่ะ
https://www.facebook.com/MyLoveGoldenFanPage/
Richie Rich & Tammie รางวัลชนะเลิศอันดับ 2 สุนัขสุขภาพดี
ภาพประจำตัวสมาชิก
NaNo
แอดมินสุดโหด
แอดมินสุดโหด

ชื่อน้องหมา: Richie Rich & Tammie

ย้อนกลับไปยัง ห้องพูดคุยทั่วไป