+:+:+:หมาที่คุณก็รู้ว่าใคร:+:+:+

ห้องสำหรับโพสต์รูปอวดเพื่อนๆ ใครไปเที่ยวไหนมา หรือแค่อยากอวดความน่ารักของลูกตัวเอง เชิญที่นี่ค่ะ
กฎการใช้บอร์ด
ห้ามตั้งกระทู้หรือโพสต์รูปที่มีเนื้อหาดังต่อไปนี้ - หากฝ่าฝืน โดนแบนทันที
1. กระทู้ที่คนทั่วไปสามารถใช้วิจารณญาณเห็นว่าไม่เหมาะสมได้อย่างชัดเจน เช่น มีเนื้อหาพาดพิงในทางที่ไม่ควรหรือล่อแหลมกับ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ ศีลธรรมและการเมือง
2. กระทู้ที่มีเจตนาเพื่อซื้อหรือขายสุนัขและลูกสุนัข
3. กระทู้เกี่ยวกับหมาหาบ้านหรือหมาโดนทิ้งที่เอามาจากเว็บไซต์หรือเว็บบอร์ดอื่น
4. กระทู้ขอลูกหมาฟรี
5. กระทู้หาคู่ให้ทั้งหมาและคน หรือหาพ่อพันธุ์หรือแม่พันธุ์เพื่อผสม
6. กระทู้ที่มีเนื้อหาทำให้เกิดความแตกแยก ถกเถียงอย่างรุนแรง ด่าทอกัน
7. หากมีการตั้งกระทู้ที่ไม่ถูกห้องหรือหมวด ทาง Admin และ Mod จะทำการย้ายกระทู้นั้นๆ โดยไม่มีการแจ้งให้ทราบ หากหากระทู้ของคุณไม่เจอ ให้ลองไปหาในห้องอื่นๆ ที่ถูกต้องแทน
8. สามารถใส่รูปตรงลายเซ็นได้ไม่เกิน 2 รูป และต้องอยู่ในบรรทัดเดียวกัน หากใครใส่เกิน ทาง Admin จะทำการลบภาพที่เกินออกเองโดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้า
9. ห้ามโพสต์รูปด้วย [img] ขนาดกว้างเกิน 600 px หรือสูงเกิน 1000 px หากแอดมินพบเจอรูปที่มีขนาดเกินจากนี้ จะทำการลบออกทันที

+:+:+:หมาที่คุณก็รู้ว่าใคร:+:+:+

โพสต์โดย makrood_manaow เมื่อ 24 ก.ย. 2009, 15:02

ขอยืมคำจากน้องแป๋มนะ แบบว่า เออ อ่านแล้วรู้เลยแฮะ ฮ่าๆๆๆ ชอบ ชอบ คล้ายๆ ลอดเวอร์เดอมอ ดี ^ ^

ใครขี้เกียจอ่านข้ามไปดูรูปโล้ด....

ขอร้องอย่าเอ่ยถึงชื่อเดิมนะคะ มะขามได้ยินหน้าบึ้งทันที
เค้าไม่ชอบอย่างแรง...................

ขอแนะนำตัว จุ๋ม ผู้ที่ครอบครอง เจ้าหมาดื้อทั้งหมด 3 ตัว

1. พี่มะขาม อายุ 2 ปี 5 เดือน เพศ ขันที
2. บักมะกรูด อายุ 1 ปี เพศ ขันที
3. น้องมะนาว อายุ 1 ปี นางฟ้าของลุงอ้น (น้องมะนาว น้องเป็นนางฟ้ามาเกิดรึเปล่าลูก -"- หมั่นไส้)

วันนี้ขอนำเสนอ เจ้ามะขามเปียกมารายงานตัวเจ้าคะ

อาจจะยาวสักหน่อย แต่อยากจะเล่าความจริงทั้งหมดที่เกิดขึ้น ว่าเรื่องราวเป็นอย่างไรบ้าง
เพื่อความยุติธรรม ของทุกฝ่าย จากความคิดส่วนตัว เรื่องนี้ ขอเรียกว่า พ่อแม่ รังแกฉัน
แนบไฟล์
เปรียบเทียบทำไว้เมื่อตอนไปโชว์ที่เว็บพันทิพย์ ตอนเดือน มิย.
Befor-After.jpg (72.58 KiB) เปิดดู 6527 ครั้ง
วันที่ไปรับจากเจ้าของเดิม เฮ้อ........งเจ้าหมาน้อย
1day.jpg (122.95 KiB) เปิดดู 6512 ครั้ง
รับกลับบ้านครั้งแรก
home1.jpg (132.2 KiB) เปิดดู 6513 ครั้ง
รูปภาพรูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
makrood_manaow
โกลเด้นโตเต็มที่กำลังคึก

ชื่อน้องหมา: พี่มะขาม เจ้ามะกรูด และ น้องมะนาว + บักมะพร้าว เฮ้อ...

Re: +:+:+:หมาที่คุณก็รู้ว่าใคร:+:+:+

โพสต์โดย makrood_manaow เมื่อ 24 ก.ย. 2009, 15:13

เมื่อเดือน มีนา 52 จากได้อ่านกระทู้ในมายเลิฟ
ที่มีเด็กคนหนึ่งมาโพสเพื่ออยากให้มีคนใจดี พาหมาของเค้าที่เป็นขี้เรื้อนเปียกไปรักษา ให้ด้วย เนื่องจากเค้าไม่มีเวลาดูแล
เพราะมีสัตว์เลี้ยงตัวอื่นๆมาก มายต้องดูแล ไม่ว่าจะเป็น เต่า หนูชินเซล่า และอื่นๆ สมาชิกต่างให้ความคิดเห็นต่างๆ นา นา
จน นำไปสู่การสืบหาข้อมูลของเด็กคนนั้น อ่านกระทู้นี้อยู่หลายครั้ง วนไปวนมาหลายรอบมา จึงตัดสินใจโทรไปหาตามเบอร์ที่ระบุ
ปรากฎว่า ไม่รับสาย -"- อ้าว...ทำไมไม่รับสายอ่ะ นั่งนู๋เอ้ย โทรทุกวัน 3 เวลาหลังอาหาร จนคิดว่า สงสัย เจ้าหมาน้อย คงไม่อยากอยู่กับเราแฮะ

ตัดสินใจ เอาฟ่ะ ลองส่งเมล์หาดู ถ้าไม่ตอบ ก็แล้วแต่ บุญ กรรม ที่ทำร่วมกันมาแล้วกันเจ้าหมาน้อย
เนื้อความดังนี้

"พี่อ่านเจอในเวบมยเลิฟโกลเด้น
พี่จะไม่พูดถึง อะไรในบอร์ดนะ
ตอนนี้น้องยก...ให้ใครไปหรือยัง หากว่ายังเดี๋ยวพี่รับเลี้ยงเอง แล้วได้พาไปรักษาที่ไหนแล้วบ้างหรือเปล่า
หากว่ายัง เดี๋ยวพี่จะพาไปเองจ๊ะ สงสาร...น่ะ อยากให้หายเร็วๆ คงรำคาญตัวน่าดูแล้วอ่ะ
ตอนนี้พี่เลี้ยงอยู่ 2 ตัว กินดีอยู่ดี ถึงแม้นสถานที่มันไม่ได้กว้างขวางอะไรนัก แต่พี่พาเค้าไปวิ่ง ว่ายน้ำทุกอาทิตย์ เพิ่มอีกตัว
พี่คิดว่าน่าจะไม่ลำบากอะไร

ถ้ายังไม่ได้ยกให้ใครก็ติดต่อ มานะ

พี่จุ๋ม"

1 วัน ก็แล้ว ไม่ตอบกลับ
2 วันก็แล้ว ไม่ตอบกลับ
วันที่ 3 มีเมลล์ ตอบกลับมา เนื้อความดังนี้

"สวัสดีนะคะพี่จุ๋ม

ตอนนี้...ก็ยังไม่ได้ไปอยู่กับใครคะ เราก็สงสารเค้าเหมือนกันอยู่ด้วยกันมาตั้ง 2 ปี
รักษาก็โรงบาลสัตว์ใกล้บ้านนี่ละคะ ประมาน 3 เดือนละ แล้วตัวที่บ้านนอสัยเกเรมั้ยค่ะ เพราะ...เค้า
ไม่สู้คะจะเงียบๆ ขี้เล่นอะคะ เราก็อยากให้เค้าไปแล้วมีเพื่อนมีคนดูแล แล้วบ้านพี่อยู่แถวไหนคะ

ขอบคุณมากๆ นะคะ ที่สนใจรับเลี้ยง...คะ"

เมื่อได้รับเมล์ลแล้ว
จึงส่งเมล์ไปหาเด็กน้อยนั้นอีก
"พี่อยากเห็นรูป...ตอนนี้ว่าเป็นไงมั้งแล้วน่ะจ๊ะ

ส่งให้พี่ดูหน่อยนะ

ขอบคุณมาก มาก คะ

พี่จุ๋ม"

ได้รับรูปมาก โอ้ แม่เจ้า นี้มันหมาวัดชัดๆ มันเด้นตรงไหนเนี้ย
ยิ่งเครียด ไม่คิดจะหนักขนาดนี้

จากนั้นก็นัดวันไปรับ บ้านเจ้าของเดิมอยู่ไกลมาก สมุทรสาคร บางบอน เอกชัยโน้น ไกลโพดๆ
งามวงศ์วาน-สมุทรสาคร เอาฟ่ะ แต่ต่างคนต่างว่างไม่ตรงกัน จึงส่งเมล์ลไปถาม

"พี่จุ๋มติดต่อนู๋ไม่ได้เลย เรามีนัดไปรับ... วันอาทิตย์ที่ 19 นี้นะ
พี่ยังไปบ้านนู๋ไม่ถูกเลยจ๊ะ พี่โทรหาลูกแบทแล้ว แต่ไม่มีใครรับสายเลยล่ะ

โทรกลับมาหาพี่นะ "

หลังจากที่ได้คุยกับน้องผู้เป็นเจ้าของถึงได้รู้ว่า
เพราะเป็นหนักมาก จากการสอบถาม สังเกตุเห็น เป็นขี้เรื้อนมาแล้ว ครึ่งปีกว่า เริ่มเป็นหนัก เพราะ พ่อทำสวนใหม่ จึงต้องเอา
หมาขังกรงไว้ ไม่ได้ออกไปไหน (-"- นึกในใจ เออ ดีเนอะ แหมม กลัวสวนจะพังอีก แล้วจะเลี้ยงมันทำไม ไอ้เด้นเนี้ย มันเป็น ศัตรูพืช ชัดๆ)

พาฉีดยา 3 อาทิตย์ครั้ง ฉีดไปแล้ว 10 กว่าเข็มก็ยังไม่หาย
โรคผิวหนังเป็นๆ หายๆ ตั้งแต่เด็กๆ

ณ เวลานั้น ค้นหาข้อมูลเกี่ยวกับ ขี้เรื้อนเปียกมากมาย จากอินเตอร์เนตนี้แหละ
มันจะติดต่อหรือเปล่า จะรักษายังไง
คิดไปคิดมา งั้นต้องหาตัวช่วย

โอ๋นี้แหละ ยังไม่ทำงานอยู่บ้านเลี้ยงเจ้าสายไหม ให้ช่วยหาข้อมูลน่าจะดี

โอ๋ : ได้ๆ เดี๋ยวเราช่วยหาข้อมูลให้ แต่ตอนไปรับเราขอไปด้วยนะ เราอยากเห็นหน้าเด็กคนนั้น
ตัวเอง : รับปากไป ว่าได้ๆๆ ดีจะได้ไปด้วยกัน (นึกในใจ เฮ้ย โอ๋มันจะทำอะไรน้องเค้ามั๊ยเนี้ย หลอกมันก่อนแล้วกัน ว่าจะชวนไปด้วยแล้วค่อยเบี้ยวมัน) -"-

วันอาทิตย์ พาเจ้ากรูด เจ้านาวไปวิ่งเล่น ว่ายน้ำที่กระทรวง ตอนนั้นรูปจักกับฝน จากการที่เจอกันที่กระทรวง ฝนพาพี่กี้ พี่ลุ๊ก ไปออกกำลังกาย
เอาฟ่ะ ลองถามฝนดูดีกว่าเผื่อมีไอเดีย ว่าจะเอาไปรักษาที่ไหนดี จะเอาเข้าบ้านเลย กลัวโรคอีก ไม่รู้ว่าจะเป็นอะไรมามั้ง
ฝนใจดี ช่วยหาข้อมูล ที่รักษาและรับฝากสุนัขได้ และบอกว่าวันไปรับเราไปด้วย (^^" ดีเหมือนกันไปเป็นเพื่อนกัน จะได้ไม่หลงคนเดียว อิ อิ อิ อีกอย่าง ฝนคงไม่ ฮาร์ดคอ เท่าโอ๋หรอกมั้ง)
แนบไฟล์
จากลูกหมาน่ารักแบบนี้ ไม่น่าเชื่อ
childen.jpg (73.48 KiB) เปิดดู 6513 ครั้ง
เอาน่ามันเป็นอดีตไปแล้ว มีชีวิตใหม่นะลูก
K2.jpg (169.76 KiB) เปิดดู 6498 ครั้ง
เจ้ามะขามเอ้ย เจ้าหมาขมิ้น เจ้าหมาอ้วน เจ้าหมีขาว
K4.jpg (167.9 KiB) เปิดดู 6495 ครั้ง

ชื่อน้องหมา: พี่มะขาม เจ้ามะกรูด และ น้องมะนาว + บักมะพร้าว เฮ้อ...

Re: +:+:+:หมาที่คุณก็รู้ว่าใคร:+:+:+

โพสต์โดย makrood_manaow เมื่อ 24 ก.ย. 2009, 15:29

วันที่ 18 เมษายน 52

เหตุการณ์ต่อไปนี้เกิดขึ้นในเวลา 10 นาฬิกา ถึง 11 นาฬิกา
(-"- เอ๊ะ คล้าย ซีรี่เรื่อง 24 เลยวุ๊ย ^ ^)
นัดเจอ จอร์นและฝนที่ปั๊ม ปตท นั่น 10:00 เพื่อนฝนมาถึงปั๊มตั้งแต่ 9:00 เราเพิ่งออกจากบ้าน -"-
โอ้โห้ เพื่อนเรา สุดยอดจริงๆ

พอถึงโทรหาน้องเจ้าของเดิม โอเคคะพี่ เจอกันตรงนี้ๆ
รอสักพัก เห็นรถ accord สีดำ รุ่นใหม่ล่าสุด มาจอด ยังไม่มีคนลงจากรถ
แต่เห็นในรถมีหมานึงตัวกำลังเลียหน้าเลียตาคนขับ อย่างประจบเอาใจเต็มที่

จากนั้นมีเด็กน้อยมาเปิดประตูแล้วดึงโว่เจ้าหมาน้อยนั้นลงมา
ภาพที่เห็น มีเจ้าหมา ผอมกระร่อง เห็นซี่โครง หมาวัด หมาจร ยังสวยกว่าอีก กลิ่นเหม็นมาแต่ไกลเลยเจ้าหมาน้อย
รังแคเต็มตัวไปหมด มีแผล มีนำเหลืองไหลประปลาย

สักพักคนขับก็ลงมา หน้ารังเกียจหมาสุดชีวิต เอาผ้ามาเช็ดหน้าที่หมาน้อยตัวนั้นเลียอย่างรังเกียจ
ทำหน้าเซ็งสุด ยืนดูแบบเซ็งๆ ประมาณว่าเสร็จหรือยัง รีบๆเอาไป แล้วรีบๆกลับได้แล้ว

เด็กผู้หญิงคนนั้น จูงเจ้าหมาน้อยมาขึ้นรถ แล้วบอกว่า ขอบคุณมากนะคะ
เราได้แต่ยิ้มแล้วตอบกลับไปว่าแล้วพี่จะส่งรูปมาให้ดูนะ

ผู้เป็นพ่อ มองดูอย่างหงุดหงิด แล้วเรียกให้ลูกสาวขึ้นรถ แล้วขับออกไป โดยไม่พูดอะไรสักคำ

เราขึ้นรถแล้วมองกลับไปที่หมาน้อยตัวนั้น เจ้าหมายิ้มไม่รู้เรื่องอะไรเลย ได้แต่ลูบหัวแล้วบอกว่าไม่เป็นไรนะ
เจ้าหมาน้อยก็เริ่ม เกา เกาไม่หยุด สะเก็ดรังแค ร่วงเต็มรถไปหมด
ฟุ่งกระจาย ได้แต่มองหน้า พลละขับ ที่หน้าเม้งสุดๆ
กลิ่นตัวนี้สุดยอด กลิ่นแบบหมาขี้เรื้อนเลย เราเลยเข้าใจว่า ทำไม พ่อเด็กคนนั้นถึงรังเกียจ

-"- นึกในใจกลับบ้านไป โดนบ่นอีกแน่เลยเรา ยิ่งเค้าเป็นคนรักหมามาก..........เสียด้วย(ประชด) ให้เค้าขับมารับหมาให้
เจอแบบนี้ โดน โดน แน่ๆ (ถึงบ้านไม่บ่นแฮะ แต่กลับบอกว่าเราไปรับเค้ามารักษาน่ะดีแล้ว มันน่าสงสาร
อุ๊ย แฟนฉัน ใจบุญนะเนี้ย ปลื้ม ^^)
แนบไฟล์
พาไปเที่ยว กระทรวงครั้งแรก หลังจาก บ่มตัวมานาน รูปจากแม่ฝนคราบ...
1.jpg (103.97 KiB) เปิดดู 6475 ครั้ง
งานนี้ฝนบอกว่า พี่ขามแย่งซีนพี่ลุ๊กไปหมด ขามว่าขามหล่อน๊าคราบ...
2.jpg (97.36 KiB) เปิดดู 6478 ครั้ง
เด็กหาบ้านเค้าคุยกันอิ อิ อิ ^ ^
DSCF2122.jpg (96.44 KiB) เปิดดู 6486 ครั้ง

โพสต์โดย SaiYYY เมื่อ 24 ก.ย. 2009, 15:34

หมาดี ตกน้ำไม่ไหล ตกไฟไม่ไหม้ พระคุ้มครองนะ มะขาม
ขอโทษงับถ้าปาดหน้า ไม่ทันมอง -*-
I do everything if I can , For u naa Punk
SaiYYY

ชื่อน้องหมา: Punk

โพสต์โดย เจ้านาย-ลัคกี้ เมื่อ 24 ก.ย. 2009, 15:36

พอไปรับ เห็นแล้วความรู้สึกแรกเป็นยังไงคะ

ตอนนี้มีชีวิตใหม่ที่ดีกว่า ดีใจด้วยนะคะ
-'@'- แม่อย่าว่าเรานะ ความซนพี่เจ้านายเค้าฝากมา -'@'-

_____'๑ ผมลัคกี้บ้าพลังค๊าบบ๑'_____

---" ลามะลิลา ขึ้นต้นเป็นมะลิซ้อน พอแตกใบอ่อนเป็น.. มะลิซน"---

-—• ฝันดีนะครับเจ้านาย แม่คิดถึงลูกเสมอนะ •—-

เจ้านาย-ลัคกี้
โกลเด้นผู้ใหญ่เริ่มเรียบร้อย

ชื่อน้องหมา: (เจ้านาย)-ลัคกี๊-มะลิ

โพสต์โดย makrood_manaow เมื่อ 24 ก.ย. 2009, 15:44

หลังจากนั้นก็พาไปคลีนิค เจาะเลือด ตรวจเลือด ทุกอย่าง หาทุกโรค
โชคดี ที่ผลออกมาไม่มีโรคอะไรเลย แต่เกร็ดเลือดต่ำ แค่ แสนหก แต่ไม่พบพยาธิเม็ดเลือด
ได้แต่คิดเอาน่า น่าจะไม่เป็นไรหรอก ฝากคุณหมออยู่ 1 อาทิตย์ เพราะไม่สะดวกไปรับวันธรรมดา
พร้อมทั้งต้องกลับไปเตรียมที่อยู่ให้ด้วย เพื่อนฝนใจดี ช่วยออกค่ารักษาอีกตั้งหาก รอบนั้น หมดไป เกือบ สี่พัน

หมอขูดผิวหนังแล้วไปส่องกล้องตรวจ หมอบอกว่า พบไรเรื้อนน้อยมาก ไม่น่าจะมีแผลมากขนาดนี้
หรือเจ้าของเพิ่งอาบน้ำมา (นึกในใจ เหม็นขนาดนนี้ ไม่ได้อาบมาหรอก -- คุย MSN กับเจ้าของเดิม คะนู๋เพิ่งอาบน้ำให้เค้า กำ นี้ขนาดอาบแล้วนะเนี้ย)

รักษากับคุณหมอที่คิดว่าเป็นขี้เรื้อนเปียก อยู่เกือบเดือน ไม่ดีขึ้นเลย แต่คันน้อยลง แผลเดิมหาย แผลใหม่เป็นอีก
พอดี ได้สูตรจากพี่ๆ ที่ฝนไปถามมาให้ในพันทิพย์ สูตร ขมิ้น น้ำมันมะพร้าวปีบเย็น ไพรผง กำมะถัน คุณพี่ที่บ้านดันไปซื้อน้ำมันมะพร้าวตราดอกไม้มาให้อีก
ในความคิดเค้าบอกปีบเย็นนะพี่ ปีบเย็นไม่ใช่หรอก ไปร้านขายยาจีนเองเลย พี่ขอซื้อน้ำมันมะพร้าวปีบเย็นหน่อยคะ ได้มาปีบเล็ก ปีบนึง โอ้แม่เจ้า
ภูมิปัญญาชาวบ้านทำไมแพงจริงๆ 900 กว่าบาท ไม่น่าเชื่อคุณพี่บอกว่าเอาน่าถ้ามะขามมันหายก็คุ้ม ทาขมิ้น จนบ้านเหลืองไปทั้งหลัง อยู่ประมาณ 1 อาทิตย์
เออ มะขามไม่เกาแล้วแฮะ แผลก็ไม่มีเพิ่มน่าจะเวอร์ก

หลังจากล้างตัวหลังจากหมักขมิ้นมาทั้งอาทิตย์ มะขามเริ่มกลับมาเกาใหม่ เอ๊ะมันแปลกนะ ฉีดยาครบ 4 เข็มแล้ว ยังไม่ค่อยดีขึ้นเลย
พอดี๊ ไปหาเจ้ากรูด เลยแวะหาซื้อยาฆ่าเชื้อที่หมดที่ร้านหน้าปากซอยดีกว่า โชคดีเจอ อาจารย์หมอ อาจารย์ชลลดา คุณหมอบอกว่าอยากดูตัวเป็นๆเลย ว่าอาการเป็นไงมั้งแล้ว
อาจารย์ไม่อยากจ่ายยาให้โดยไม่เห็นอาการ พรุ่งนี้พามาหาได้มั๊ย
(กลับมา search ข้อมูลทีหลัง เป็นอาจารย์หมอเชียวชาญ ด้านโรคหัวใจจากรพส.จุฬาและเคยเป็นคณะบดีด้วย โอ้ว มะขามเอ้ย โชคเข้าข้างแล้วลูก)
รุ่งขึ้นพามะขามเปียกมาหาอาจารย์หมอ อาจารย์ขูดผิวหนังดูไรขี้เรื้อนทันที ขูดทั้งตัว ก็ไม่มี จะเป็นขี้เรื้อนแน่หรอ อาจารย์โทรหา
อาจารย์มีนา ทันที(อาจารย์หมอด้านโรคผิวหนังของจุฬา) ปรึกษาเคสอยู่สักพัก อาจารย์หันมาถามว่าให้กินอะไรอยู่
pinnacle ผสม เจอร์ไฮ คะ

งั้นลองเปลี่ยนยา ฆ่าเชื้อดู ให้แรงขึ้นอีกหน่อย หลังจากรักษากับอาจารย์ได้ประมาณ เดือนครึ่ง
มะขามอาการดีขึ้นเรื่อยๆ

แต่เรื่องร้ายๆไม่หมดแค่นั้น อยู่ วันรุ่งขึ้นหลังจากพาไปกระทรวง มะขาม ไม่กินข้าว นอนซึม มีไข้สูง
เย็นนั้นตัดสินใจไปหาหมอ ใกล้ๆบ้าน คุณหมอสงสัยว่าจะเป็น พยาธิเม็ดเลือด เลยใช้ test tik ตรวจดู

เฮ้อ เป็นพยาธิเม็ดเลือด เฮ้ยเป็นได้ไง ตอนรับมาตรวจแล้วนะ ไม่มีนี่นา
ปรากฎว่ามะขามเป็นมานานแล้ว แล้วพยาธิมันไปแฝงตัวอยู่ในไขกระดูก จึงหาไม่พบ

มะขามเอ่ย ยาเป็นกำมือเลยลูกงานนี้ แถมม ที่เป็นมาทั้งหมด เพราะมะขามแพ้อาหารไม่ได้เป็น ขี้เรื้อนเปียกแต่อย่างใด
แพ้เนื้อวัว แพ้เนื้อไก่ ไม่น่าล่ะเราให้กิน pinnacle รสปลาทราว ก็เลยไม่แสดงอาการ แต่แม่มันดันให้แทะหนังวัวนี้น่ะสิ
เลย เป็นๆ หายๆ เฮ้อ...ขอโทษนะลูกนะ
แนบไฟล์
พาไปว่ายน้ำครั้งแรก พี่มะขาม ใช้ขาหลังว่ายไม่ได้
1.jpg (46.87 KiB) เปิดดู 6438 ครั้ง
แต่มีใจรักในลูกบอลมาก..........
พี่มะขามเป็นเทพเจ้าฟุตบอล
ลูกบอลของผม..........................
1-1.jpg (48.29 KiB) เปิดดู 6434 ครั้ง
พาไปพอสักครั้งที่ 3 ทีนี้แหมม ไม่ต้องใช้ชูชีพแล้วครับแม่ แค่นี้ขามสบายมาก
2.jpg (94.9 KiB) เปิดดู 6431 ครั้ง

โพสต์โดย makrood_manaow เมื่อ 24 ก.ย. 2009, 15:56

ขอบคุณทุกท่านคะ
ที่ชมว่ามะขาม น่ารักขึ้นเยอะ อ่านแล้วก็ชื่นใจ ตั้งแต่รับมารักษาก็เปลี่ยนชื่อเค้าทันทีคะ ตอนนี้ชื่อ มะขามแล้ว
ฝนแนะนำว่าปลอกคอ กับโซ่ อย่าใช้ของเดิมเลย เค้าจะได้เริ่มต้นชีวิตใหม่ อืมม ตรงนี้เราลืมคิดไป โอเค ตอนไปรับจากคลีนิค
เราก็ซื้ออันใหม่ให้มะขาม ของเดิมก็บริจาคให้คุณหมอไปเพื่อคุณหมอได้ใช้กับตัวอื่นๆที่ไม่มี

แต่ว่าถ้าเจอตัวเค้า อย่าเรียกชื่อเดิมเค้านะ เจ้ามะขามมันงอน หุบยิ้มทันที จริงอย่างที่แป๋มบอกว่า หมามันรู้นะ
ว่าชื่อไหนที่มันอยู่แล้วมีความสุข

กว่าจะรักษาได้จนขนาด นี้
ไม่อยากจะบอกว่า หมดเงินไปเกือบครึ่งแสน แค่ค่ารักษานะ ไม่รวมค่ากิน ค่าพาไปเที่ยว พาไปว่ายน้ำนะ

แล้วก็อยากจะมาเล่าสู่กันฟัง เพื่อเตือนสติ ว่าหากคุณยังไม่พร้อม ยังไม่มีรายได้ต้องขอเงินพ่อแม่
และคิดว่าตนเองไม่สามารถจะรับผิดชอบชีวิตสุนัขตัวหนึ่งได้

ไม่ว่าเค้าจะเจ็บ จะป่วย ดื้อ กินเก่ง ซน เห่า บ้าพลัง เอาแต่ใจ ชอบเล่นขี้โคลน ต้องโตเป็นหนุ่มเป็นสาวต้องพาไปทำหมัน
เพื่อไม่ให้เป็นภาระแก่สังคมต่อไป ไม่ว่าจะตัวผู้ หรือ ตัวเมีย ก็ตาม

หรือ หากครอบครัว เห็นชอบ สนับสนุน และตกลงจะเลี้ยง
ต้องทำความเข้าใจกับภาระที่จะตามร่วมกัน เสียก่อน ว่าท่านจะต้องเจอกับอะไรบ้าง

หากทำไม่ได้ กรุณา อย่าเลี้ยงสุนัข ! จะดีกว่า ไม่ว่าจะพันธุ์ อะไรก็ตาม

ยังยืนยัน คำเดิมไม่สนับสนุน ให้มีการมาหาบ้านให้สุนัขในเว็บบอร์ดนี้นะคะ
ไม่ได้สนับสนุนและส่งเสริม ว่าหากไม่มีทางออกก็ให้มาหาบ้านให้สุนัข ถือว่าไม่มีความรับผิดชอบอย่างที่สุด
ไม่ว่าคุณจะเป็นเด็กหรือผู้ใหญ่ก็ตาม หากไม่พร้อม อย่าคิดจะเลี้ยง! อย่ามาอ้างเหตุผลสาระพัด แล้วผลักภาระให้คนอื่น
เพื่อมาแก้ตัวให้ตัวเอง มันฟังไม่ขึ้นหรอก
แนบไฟล์
มะขามเอ้ย
3.1.jpg (54.94 KiB) เปิดดู 6419 ครั้ง
เจ้าหมีขาว
3.2.jpg (88.37 KiB) เปิดดู 6436 ครั้ง
พี่ชายใหญ่ ผู้คุมกฎ ^^
3.3.jpg (78.81 KiB) เปิดดู 6417 ครั้ง

โพสต์โดย makrood_manaow เมื่อ 24 ก.ย. 2009, 16:01

[quote="เจ้านาย-ลัคกี้"]พอไปรับ เห็นแล้วความรู้สึกแรกเป็นยังไงคะ

ความรู้สึกแรกที่ได้เจอ เหม็นคะ เฮ้ยไม่ใช่ ^ ^
รู้สึกว่าเราน่าจะมารับเค้าเร็วกว่านี้ น่าสงสารมาก หน้าเศร้า เหมอลอย แต่เค้าก็ยิ้มให้เราเวลาเราไปลูบหัวบอกเค้านะ

ได้แต่บอกเค้าว่า "ไม่ต้องกลัวนะ แม่สัญญา แม่จะไม่ทิ้งหนู"

วันแรกที่เอากลับบ้าน มะขาม นั่งมองออกไปที่นอกรั่ว นั่งเหมอ เหมือนรอเจ้าของเดิมมาหา
มารับกลับบ้าน

เฮ้อ เจ้าหมาน้อยเอ่ย เค้าทำกับเจ้าไว้แค่ไหน เจ้าไม่โกรธเค้าเลยหรอลูก นี้แหละน๊า จริงอย่างที่เค้าว่า
หมามันแค้นคนให้ข้าว ให้น้ำ มันไม่ป็นหรอก ต่อให้คุณร้ายกับมันแค่ไหน มันก็รักคุณ

โพสต์โดย nungning เมื่อ 24 ก.ย. 2009, 16:05

ตอนแรกก็งงว่าหมาตัวไหน พออ่านไปสักพักนึกออกเลย
เด็กที่ถามหาเจ้าของใหม่ให้หมาตัวเอง ทั้งๆที่บ้านมีอันจะกิน
สงสารมะขามไม่ไปอยู่กะบ้านนั้นตั้งแต่แรกเลย
แต่ตอนนี้ก็หมดเวรหมดกรรมกับบ้านแล้วล่ะ
ไปอยู่บ้านใหม่ที่มันสบายกว่า ดีกว่า คนรักก็มากกว่า
มีความสุขเยอะๆนะมะขาม
รูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพ
nungning

ชื่อน้องหมา: การ์ตูน , ลูกตาล

โพสต์โดย noofon เมื่อ 24 ก.ย. 2009, 16:26

ตามมาอ่าน..เรื่องบักขามเปียกของป๊าตั้มคนเดียว.. :lol:

อยากจะบอกว่าการส่งมอบมะขามในวันนั้น

เป็นอะไรที่รวดเร็วมาก เจอปุ๊บ ดึงมะขามลงจากรถ ยื่นต่อให้

และจากไป ใช้เวลาไม่ถึง 10 นาทีเลย...

เรายังไม่ทันเห็นหน้าน้องคนนั้นเลย

รู้แต่ว่า หน้าผู้ปกครองเค้า อย่างบึ้ง หงุดหงิดมาก..

แหม๋ แค่ทำให้หมาเป็นครั้งสุดท้าย ทำให้เค้าดีดีหน่อยก็ไม่ได้

อย่างน้อยก็ให้เราที่ไปรับภาระของตัวเองรู้สึกในชื้นขึ้นมาหน่อยก็ยังดี...

อย่างของบ้านฝน ตอนไปรับปุ๊กลุ๊ก ยังพูดคุยกันตั้งเกือบชั่วโมง ได้รู้รายละเอียดเกี่ยวกับตัวปุ๊กลุ๊กเล็กน้อย (ก็ยังดีกว่าไม่รู้)

เฮ้อ..หมดทุกข์แล้วบักขาม งั้นอาทิตย์นี้กระทรวงนะจุ๋ม

ไม่ไปสระนะ สงสารพี่ลุ๊กเค้า เค้าไม่ชอบว่ายน้ำ เค้าเป็น ตชด. ต้องเดินลาดตระเวนอย่างเดียว...
ตกลงว่าตัวที่เลี้ยงอยู่ เป็นหมาหรือว่าลิงกันแน่.....
noofon
โกลเด้นแก่เอาแต่นอน

ชื่อน้องหมา: PoOkiE..POOkLuk And PookZaa

โพสต์โดย nungning เมื่อ 24 ก.ย. 2009, 16:27

ลืมบอกไปค่ะ ว่ามะขามหล่อมากกกกกกก
น่ารักมากด้วย
รูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพ
nungning

ชื่อน้องหมา: การ์ตูน , ลูกตาล

โพสต์โดย abslute เมื่อ 24 ก.ย. 2009, 16:31

บอกตรงๆครับ พอเห็นรูปมะขาม ตอนก่อนรักษา
พูดได้คำเดียว" โอ้แม่เจ้า " หมาวัดยังน่ารักกว่าเลย 5555
น่าสงสารมะขามที่สุดเลยอ่ะ ไม่รู้ต้องทรมานขนาดไหนกว่าจะผ่านช่วงนั้นมาได้
แต่พอมาเห็นรูปปัจจุบัน....... โอ้!!! กลายร่างเป็น มะขาม ได้น่ารักจริงๆ 555
นี่แหละสวรรค์ของขามล่ะ
เลี้ยงหมา...ไหงได้หมู
abslute

ชื่อน้องหมา: Buddy

โพสต์โดย จอมมายา_20002 เมื่อ 24 ก.ย. 2009, 16:32

ดีใจด้วยนะมะขามหนูมีชีวิตที่สดใสน่ารักกว่าเดิมอีก

ขอให้เป็นเด็กดีของแม่จุ๋มนะค่ะ อย่าดื้ออย่าซนนะ.............เดี๋ยวจับลงหม้อต้มยำ............555+
http://jommaya.multiply.com/

นิ่งสงบ...สยบเคลื่อนไหว..(ป๋ารักหนูนะลูก น้ำตาล กะ บัดดี้ หมาดื้อของป๋า)
จอมมายา_20002

ชื่อน้องหมา: น้ำตาล กะ บัดดี้

โพสต์โดย NaNo เมื่อ 24 ก.ย. 2009, 16:33

นับว่าเป็นโชคดีของมะขามมันละเนี่ย สบายละชาตินี้ ^^

แต่ไอ้พวกคนที่เลี้ยงหมาแต่ไม่พร้อม เมื่อไหร่จะคิดกันได้ซักทีว่าไม่ควรเอามาเลี้ยง
Richie Rich & Tammie รางวัลชนะเลิศอันดับ 2 สุนัขสุขภาพดี
NaNo
แอดมินสุดโหด

ชื่อน้องหมา: Richie Rich & Tammie

โพสต์โดย BokPam เมื่อ 24 ก.ย. 2009, 16:38

จากที่อ่านแล้ว เด็กเจ้าของเดิมจริงๆ เค้าก็คงมีความมรักสัตว์อยู่นั่นแหละ แต่ว่าพ่อแม่นี่สิที่ไม่ช่วยอะไรลูกเลย แล้วเด็กมันก็ไม่มีปัญญาจะดูแลด้วยตัวคนเดียวด้วย

แล้วดันไปได้หมาที่ขี้แพ้อีก กินอาหารสูตรธรรมดาราคาถูกๆ ก็ไม่ได้ ต้องกินสูตรปลาอีก เด็กมันไม่มีทางรู้แน่ๆ พ่อแม่มันก็ไม่สนใจ มะขามก็เลยต้องมีสภาพแบบนี้ คือถ้ามะขามไม่ขี้แพ้มากขนาดนี้ บางทีสภาพคงดูดีกว่านี้แหละค่ะ

หมาขี้แพ้แบบนี้ ถ้าไปอยู่กับเจ้าของที่ไม่ใส่ใจจะหาว่ามันแพ้อะไร ก็คงมีสภาพแบบนี้ทุกตัวแหละค่ะ นี่แหละเป็นข้อเสียของหมาพันธุ์ โดยเฉพาะพวกพันธุ์แท้ๆ ฟาร์มใหญ่ๆ มันจะแพ้นั่นแพ้นี่เยอะ แต่พวกนี้ก็มักราคาแพง แล้วคนที่มีตังค์ซื้อก็ชอบเป้นพวกรวยแต่ไม่ค่อยมีจิตสำนึกอีกตะหาก สรุปแล้วหมาก็รับกรรมไปนั่นเอง

จากประสบการณ์ ค้นพบว่าหมาที่เจ็บป่วยน้อยที่สุดคือหมาที่ได้มาฟรี...

- แม็กเน็ต : ซื้อมา 4,000 เป็นพยาธิเม็ดเลือดมาแล้ว 4 ครั้ง(มันซวยจริงๆ...ปกติเห็บก็ไม่มีสักกะตัว) และเป็นข้อสะโพกนิดหน่อย
- โดเน่ : ซื้อมา 8,500 เป็นโกลเด้นแคระซะงั้น(แต่น่ารักนะ ตัวเล็กน่ารักขี้อ้อน) โรคประจำคือเป็นยีสต์ที่หู รักษาหายแล้วก็เป้นอีกอยู่นั่นแหละ ทั้งๆ ที่เลี้ยงเหมือนกันทุกอย่างกับไอ้แม็ก แต่ไอ้แม็กไม่เคยเป็นอะไรที่หูเลย แล้วยังเป้นพยาธิเม็ดเลือดมาแล้ว 2 ครั้ง (เห็บไม่ค่อยมีอีกเช่นกัน คงซวยมากกว่าเพราะพาไปเที่ยวบ่อย คงแจ็คพ็อตได้มา)
- ริชชี่ : หมาของออมมัน ซื้อมา 8,500 ลองไปถามออมดูได้ แพ้สารพัด ต้องกินสูตรปลาเหมือนกัน หูก็ชอบเป็นยีสต์ ปากกะเท้าก็ชอบเป็นเชื้อรา ชอบเกาตัวเองจนเป็นแผลอีก ริชชี่นี่ไปหาหมอเดือนละ 2 ครั้งได้ โรคนั้นหายก็เป็นอย่างอื่นอีก...เฮ้อ...

...........................
...................
.........
...
.

- แทมมี่ : หมาบ้านนอก...ได้มาฟรี ปัจจุบันอายุจะสองขวบแล้ว ไม่เคยเป็นอะไรเลย แข็งแรงสุดๆ

เห็นมั้ย ใครว่าของฟรีที่ดีไม่มีในโลก แทมมี่นี่ไงตัวอย่าง...
................
.........
....
.
อ่อ...ลืมบอกไป มีข้อเสียเดียวคือ "โง่" หมาไรไม่รู้ วันๆ ไม่คิดอะไรเลย หน้าตา blank ทั้งวัน เทียบความฉลาดกับพี่ๆ แล้วติดลบ เฮ้อ....

ปล. ขอเสริมเรื่องพยาธิเม็ดเลือดนิดนึงนะคะ ว่าบางทีตรวจเลือดเฉยๆ อาจตรวจไม่พบได้ เพราะว่าอาจจะพอดีเลือดที่สุ่มเอาไปตรวจนั้น(เพราะเวลาตรวจก็เอาเลือดไปนิดเดียว)ไม่มีเชื้อพยาธิอยู่พอดี แล็บเค้าเลยตรวจไม่เจอ ดังนั้นใครที่พาหมาไปตรวจเลือดแล้วมีค่าเม็ดเลือดแดงเม็ดเลือดขาวอันไหนผิดปกติแบบน่าห่วง ขอแนะนำให้ขอคุณหมอใช้ชุดตรวจพยาธิเม็ดเลือดโดยเฉพาะไปเลยค่ะ เพราะชุดตรวจนี่แม่นยำกว่ามาก เพราะดูจากสารหรือฮอร์โมนอะไรสักอย่างที่จะมีตอนมีเชื้อพยาธิเม็ดเลือดซึ่งสารนี้จะกระจายทั่วเลือดอยู่แล้ว จึงตรวจเจอแน่นอนค่ะ
BokPam

ชื่อน้องหมา: แม็กเน็ต & โดเน่

โพสต์โดย noofon เมื่อ 24 ก.ย. 2009, 16:50

พอไปรับ เห็นแล้วความรู้สึกแรกเป็นยังไงคะ

ความรู้สึกแรกที่ได้เจอ เหม็นคะ เฮ้ยไม่ใช่ ^ ^

:lol: แต่เราว่ามันก็เหม็นจริงๆ นะ เหม็นมากๆ ด้วย

เหม็นแบบสุดๆ เลย แต่ตอนนี้หอมแล้ว ขนนิ่มด้วย :D
ตกลงว่าตัวที่เลี้ยงอยู่ เป็นหมาหรือว่าลิงกันแน่.....
noofon

ชื่อน้องหมา: PoOkiE..POOkLuk And PookZaa

โพสต์โดย NaNo เมื่อ 24 ก.ย. 2009, 16:55

BokPam เขียน:- ริชชี่ : หมาของออมมัน ซื้อมา 8,500 ลองไปถามออมดูได้ แพ้สารพัด ต้องกินสูตรปลาเหมือนกัน หูก็ชอบเป็นยีสต์ ปากกะเท้าก็ชอบเป็นเชื้อรา ชอบเกาตัวเองจนเป็นแผลอีก ริชชี่นี่ไปหาหมอเดือนละ 2 ครั้งได้ โรคนั้นหายก็เป็นอย่างอื่นอีก...เฮ้อ...

หลักๆ แพ้ของถูก กับ แพ้สภาพอากาศร้อนชื้น ซึ่งเป็นสาเหตุหลักที่ทำให้แพ้สารพัดมาจนทุกวันนี้
เคยคิดเหมือนกันว่าถ้าคนไม่รู้เรื่องได้ริชชี่ไปเลี้ยงสงสัยสภาพคงไม่ต่างจากโต๋แน่ๆเลย
ซื้อมา 8,500 บาท แต่ค่ารักษาจากที่เคยรวมบิลเมื่อ 2 ปีที่แล้ว ประมาณแสนกว่าๆ จนถึงตอนนี้ผ่านมาอีก 2 ปี
ว้อยยยยย ไม่คิดแล้วววววว - -"

ยินดีกับชีวิตใหม่ของมะขามด้วยจ้า ตัวหอมแล้วสงสัยสาวจะตอมตรีมละสิ อย่าเกินหน้าเกินตาน้องกรูดนะ :mrgreen:

ปล. แทมมี่มันโง่แต่มีวาสนา โง่แบบนี้หาได้ที่ไหน...
Richie Rich & Tammie รางวัลชนะเลิศอันดับ 2 สุนัขสุขภาพดี
NaNo

ชื่อน้องหมา: Richie Rich & Tammie

โพสต์โดย jarkjarkjark เมื่อ 24 ก.ย. 2009, 16:56

น้องมะขามวันนี้น่ารักมาก โชคดีของมะขามจริงๆนะ

อะแฮ่ม... ยัยแทมมี่น่ะ มันโง่ แข็งแรงดี มีวาสนา ด้วยนะ หาหมาแบบนี้ยากมาก..หุหุ
MM หมาใจดี
jarkjarkjark

ชื่อน้องหมา: MoMMaM

โพสต์โดย Tong_Ek เมื่อ 24 ก.ย. 2009, 16:57

ดีใจที่มะขามได้บ้านใหม่ เสียใจที่เกิดเหตุการณ์แบบนี้ขึ้น และไม่อยากให้เกิดเหตุการณ์แบบนี้ขึ้นอีก จากหมาฟาร์มดังสุดหรู เป็นหมาเน่า ทำกันไปได้ จุ๋มได้พิสูจน์ให้เห็นว่า ถ้าเราดูแลเค้ารักษาเค้าอย่างถูกวิธี เค้าก็หายได้เป็นปกติ หรือว่าเค้าไม่ได้รักษาเลย ที่ขำที่สุดตอนนั้นคงจะเป็นที่จุ๋มไปขอใบวัคซีน กลับได้ใบเพดดิกรีมาแทนเนี่ยสิ เฮ้อ

คิดถึงมะขาม ว่างๆคงต้องไปเจอกันบ้างซะแล้ว ดูในรูปเดี๋ยวนี้หล่อสุดๆ

รูปด้านล่าง เป็นรูปมะขามตอนจุ๋มพามาที่บ้านคับ แผลที่ตัวหายหมดแล้วเริ่มใกล้หายแล้วคับ
แนบไฟล์
.jpg
น้องมะขามที่กำลังจะหายเป็นปกติคับ
.jpg (337.21 KiB) เปิดดู 6312 ครั้ง
Tong_Ek

ชื่อน้องหมา: ทองเอก,สายไหม

โพสต์โดย Tong_Ek เมื่อ 24 ก.ย. 2009, 17:04

BokPam เขียน:จากที่อ่านแล้ว เด็กเจ้าของเดิมจริงๆ เค้าก็คงมีความมรักสัตว์อยู่นั่นแหละ แต่ว่าพ่อแม่นี่สิที่ไม่ช่วยอะไรลูกเลย แล้วเด็กมันก็ไม่มีปัญญาจะดูแลด้วยตัวคนเดียวด้วย

แล้วดันไปได้หมาที่ขี้แพ้อีก กินอาหารสูตรธรรมดาราคาถูกๆ ก็ไม่ได้ ต้องกินสูตรปลาอีก เด็กมันไม่มีทางรู้แน่ๆ พ่อแม่มันก็ไม่สนใจ มะขามก็เลยต้องมีสภาพแบบนี้ คือถ้ามะขามไม่ขี้แพ้มากขนาดนี้ บางทีสภาพคงดูดีกว่านี้แหละค่ะ

หมาขี้แพ้แบบนี้ ถ้าไปอยู่กับเจ้าของที่ไม่ใส่ใจจะหาว่ามันแพ้อะไร ก็คงมีสภาพแบบนี้ทุกตัวแหละค่ะ นี่แหละเป็นข้อเสียของหมาพันธุ์ โดยเฉพาะพวกพันธุ์แท้ๆ ฟาร์มใหญ่ๆ มันจะแพ้นั่นแพ้นี่เยอะ แต่พวกนี้ก็มักราคาแพง แล้วคนที่มีตังค์ซื้อก็ชอบเป้นพวกรวยแต่ไม่ค่อยมีจิตสำนึกอีกตะหาก สรุปแล้วหมาก็รับกรรมไปนั่นเอง

จากประสบการณ์ ค้นพบว่าหมาที่เจ็บป่วยน้อยที่สุดคือหมาที่ได้มาฟรี...

- แม็กเน็ต : ซื้อมา 4,000 เป็นพยาธิเม็ดเลือดมาแล้ว 4 ครั้ง(มันซวยจริงๆ...ปกติเห็บก็ไม่มีสักกะตัว) และเป็นข้อสะโพกนิดหน่อย
- โดเน่ : ซื้อมา 8,500 เป็นโกลเด้นแคระซะงั้น(แต่น่ารักนะ ตัวเล็กน่ารักขี้อ้อน) โรคประจำคือเป็นยีสต์ที่หู รักษาหายแล้วก็เป้นอีกอยู่นั่นแหละ ทั้งๆ ที่เลี้ยงเหมือนกันทุกอย่างกับไอ้แม็ก แต่ไอ้แม็กไม่เคยเป็นอะไรที่หูเลย แล้วยังเป้นพยาธิเม็ดเลือดมาแล้ว 2 ครั้ง (เห็บไม่ค่อยมีอีกเช่นกัน คงซวยมากกว่าเพราะพาไปเที่ยวบ่อย คงแจ็คพ็อตได้มา)
- ริชชี่ : หมาของออมมัน ซื้อมา 8,500 ลองไปถามออมดูได้ แพ้สารพัด ต้องกินสูตรปลาเหมือนกัน หูก็ชอบเป็นยีสต์ ปากกะเท้าก็ชอบเป็นเชื้อรา ชอบเกาตัวเองจนเป็นแผลอีก ริชชี่นี่ไปหาหมอเดือนละ 2 ครั้งได้ โรคนั้นหายก็เป็นอย่างอื่นอีก...เฮ้อ...

...........................
...................
.........
...
.

- แทมมี่ : หมาบ้านนอก...ได้มาฟรี ปัจจุบันอายุจะสองขวบแล้ว ไม่เคยเป็นอะไรเลย แข็งแรงสุดๆ

เห็นมั้ย ใครว่าของฟรีที่ดีไม่มีในโลก แทมมี่นี่ไงตัวอย่าง...
................
.........
....
.
อ่อ...ลืมบอกไป มีข้อเสียเดียวคือ "โง่" หมาไรไม่รู้ วันๆ ไม่คิดอะไรเลย หน้าตา blank ทั้งวัน เทียบความฉลาดกับพี่ๆ แล้วติดลบ เฮ้อ....

ปล. ขอเสริมเรื่องพยาธิเม็ดเลือดนิดนึงนะคะ ว่าบางทีตรวจเลือดเฉยๆ อาจตรวจไม่พบได้ เพราะว่าอาจจะพอดีเลือดที่สุ่มเอาไปตรวจนั้น(เพราะเวลาตรวจก็เอาเลือดไปนิดเดียว)ไม่มีเชื้อพยาธิอยู่พอดี แล็บเค้าเลยตรวจไม่เจอ ดังนั้นใครที่พาหมาไปตรวจเลือดแล้วมีค่าเม็ดเลือดแดงเม็ดเลือดขาวอันไหนผิดปกติแบบน่าห่วง ขอแนะนำให้ขอคุณหมอใช้ชุดตรวจพยาธิเม็ดเลือดโดยเฉพาะไปเลยค่ะ เพราะชุดตรวจนี่แม่นยำกว่ามาก เพราะดูจากสารหรือฮอร์โมนอะไรสักอย่างที่จะมีตอนมีเชื้อพยาธิเม็ดเลือดซึ่งสารนี้จะกระจายทั่วเลือดอยู่แล้ว จึงตรวจเจอแน่นอนค่ะ

ง่าแป๋ม เดี๋ยวคนจะแห่มาขอหมาฟรีในเวปกันหมดน้า เอาเป็นว่าความเห็นเรา หมาฟาร์มก็ดี แต่ต้องดูฟาร์มที่มีจรรยาบรรณมากๆ แต่ก็อาจจะจริงตรงเรื่องราคากับความเรื่องมากของมัน เพราะชายเอกนี่ แพ้ตลอดกาลนาน ตามรอยริชชี่ไป

แต่นู๋ไหม เนี่ยแข็งแรงบึกบึนมาก ขนาดทำหมันเสร็จ ก็จะวิ่งกลับบ้านเองซะงั้น เลี้ยงจนจะขวบแล้ว ป่วยหนเดียว คือเป็นหลอดลมอักเสบ เพราะว่าพ่อม้นบ้าเอง เปิดแอร์แล้วยังเปิดพัดลมส่องให้อีก ไม่สมควรทำนะคับ แล้วยิ่งทำหมันแล้ว ก็ยิ่งแข็งแรงหนักกว่าเดิมอีก ทำหมันนี่มันดีจริงๆ
Tong_Ek

ชื่อน้องหมา: ทองเอก,สายไหม

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง รูปน่ารักๆ